Results 1 to 5 of 5

Thread: Fool Day [2011]

Fool Day [2011]

Chuyện yêu ngày 01/04

"Anh yêu em" – nhận được tin nhắn vào tối 1/4, Minh tủm tỉm nhắn lại "Cá năm nay to đây". Cô không ngờ, hai năm sau ngày đó, con "cá" lạ này lại trở thành ông xã của mình.

Minh kể lại, 6 năm trước, khi nhận được tin nhắn "tỏ tình" từ số máy lạ vào ngày cá tháng tư, cô đang ở trạng thái chênh vênh, mất niềm tin vào tình yêu khi vừa trải qua mối tình đầu tan vỡ thời sinh viên. Lúc nhận được tin nhắn lại "Cá này không to đâu, chỉ nặng 77kg, cao một mét bảy thôi", cô vẫn tin chắc đó trò đùa của đứa bạn nào đó để cô đỡ buồn nên cũng nhắn lại trêu chọc.

Sau hôm đó, Minh cũng chẳng nghĩ gì về những tin nhắn đó nữa. Bẵng đi khoảng gần một tháng, Minh bất ngờ nhận được lời mời về ăn tiệc làng từ người bạn vốn học cùng cấp hai nhưng không thân lắm. Đang buồn nên Minh rủ cô bạn cùng phòng về nhà chơi thật, dù từ hồi chia tay cuối cấp đến giờ chưa từng gặp lại người bạn.

Và chính dịp này, cô đã gặp "cá" đã nhắn tin cho mình. Đó là anh trai của cậu bạn kia. Trước đó, một vài lần cậu bạn đã mượn điện thoại của anh để liên lạc với Minh. Và vào ngày cá tháng 4, ông anh này ngồi buồn bèn nhắn tin trêu chọc một số lạ trong máy của mình mà không hề biết chủ nhân là ai.

"Mình vốn không tin vào tình yêu sét đánh, nhưng không hiểu sao, lần đầu tiên gặp ’hắn’ mình đã thấy trái tim đập rất lạ, chắc chắn không chỉ bởi ’số đo’ 1,77m chính xác như trong tin nhắn trước đó", Minh thổ lộ. "Có lẽ mình phải lòng bởi sự chân thật, có phần vụng về của người ta", cô cười.

Sau vài lần trò chuyện, gặp gỡ và chủ yếu là nhắn tin cho nhau, hai người đã trở thành một cặp. Và đến giờ, sau 2 năm quen nhau và 4 năm chung sống, vợ chồng Minh luôn coi 1/4 là ngày đặc biệt nhất của mình.

Cá tháng tư là ngày vui vẻ, hấp dẫn đối với những người tinh nghịch và hài hước. Ngày mà bạn bè có thể bị lừa hoặc chơi khăm mà không sợ bị giận. Và cũng bởi thế nên đôi khi, những lời nói thật, kể cả lời tỏ tình, vào ngày này lại khiến người khác ngờ vực.

3 năm trước, sáng sớm 1/4, cả phòng ký túc xá của Ngọc (cựu sinh viên Đại học Khoa học xã hội nhân văn) bị đánh thức bởi có tiếng gõ cửa. Và mọi người càng ngạc nhiên hơn khi đứng trước cửa là anh chàng bạn học của Ngọc với gói quà và bó hồng đỏ thắm trên tay. Ngọc ra nhận quà và đứng như trời trồng khi nghe người bạn thổ lộ trước cả phòng: "Mình rất mến Ngọc và muốn được trở thành bạn trai của Ngọc". Ngọc há hốc mồm còn đám bạn bắt đầu cười khúc khích: "Trò độc ngày cá tháng tư đây".

Dù cũng cảm mến anh chàng kia từ lâu nhưng khi ấy, Ngọc tức giận vô cùng vì nghĩ mình bị mang ra làm trò đùa nên đã đẩy anh ta ra và đóng sầm cửa lại. Nhưng ngay sau đó, khi xem lá thư rơi ra từ gói quà Ngọc dúi trả, cô lại thấy ân hận vô cùng. Nét bút nắn nót, những dòng chữ chân thành khiến cô xúc động: "Ngày này cả thế giới nói dối nhưng những lời mình nói với Ngọc là rất chân thành. Tình yêu không thể đùa được, dù là vào ngày nào trong năm…".

Sau đó hai người nên đôi và mỗi ngày cá tháng tư Ngọc lại nhận được những bất ngờ nho nhỏ từ "nửa kia".

Đối với vợ chồng chị Bình, một thành viên của diễn đàn Webtretho thì Ngày Nói Dối cũng vô cùng ý nghĩa.
    "Cách đây 7 năm, vào đúng ngày Cá tháng tư, tớ bị lừa một cú quá lớn, mất luôn ’đời con gái’ và kéo theo cả họ nhà tớ, bạn bè tớ cũng bị lừa. À mà cả họ nhà ông xã tớ, bạn bè của ổng cũng bị lừa luôn. Nhưng đây là lừa có lợi, tất cả được đi ăn nhà hàng!", chị Bình dí dỏm kể.

Vốn là những người rất hài hước, chị và người yêu cố tình chọn ngày 1/4 để tổ chức đám cưới. Chị cho biết, năm ấy, khi đi mời cưới, nhiều người còn tưởng chị đùa khi biết ngày tổ chức hôn lễ. Một anh chàng – vốn theo đuổi chị khá lâu nhưng bị từ chối – còn giận dỗi: "Việc gì em phải in cả thiếp cưới thế này để lừa anh".

Mỗi cặp yêu nhau có những ngày đặc biệt của riêng mình. Đó có thể là ngày gặp nhau, ngày họ tỏ tình hay trao nhau nụ hôn đầu tiên, ngày cưới, ngày sinh nhật hay kể cả ngày cá tháng tư… Với nhiều đôi, Ngày nói dối có thể trở thành ngày thể hiện tình cảm chân thật nhất.

(sưu tầm)
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

Lời tỏ tình ngày cá tháng tư

Cậu thân mến!

Tất nhiên cậu có thể nghĩ bức thư này là một trò đùa, ngày hôm nay là ngày để mọi người đùa vui mà…Nhưng, hơn hai năm học qua, tớ đã dối cậu rất nhiều. Vậy thì tại sao, trong ngày 1/4 này tớ lại không thử ngược lại, nói thật một lần với cậu.

Tớ viết xong và đọc lại bức thư. (Con gái chúng tớ không viết xong là gửi đi ngay như bọn cậu đâu), hình như tớ hơi thật thà quá thì phải! Tớ rất muốn cậu đọc được những dòng chữ này, nhưng tớ cũng sợ cậu đọc được chúng, cũng như cảm xúc của tớ ấy, vừa muốn để cậu biết, lại vừa sợ cậu biết, con gái là như vậy mà cậu! Thôi, hay tớ kẹp nó vào nhật ký nhé, đến lúc cả hai chúng mình thật lớn, tớ sẽ đưa cậu đọc…Mà đọc xong cậu sẽ nói gì với tớ nhỉ? Cậu có tin tớ đã nói thật không? Nói thật trong ngày cả thế giới nói dối – cậu dám tin không?

Tớ nói dối cậu biết bao nhiêu lần rồi! Như hôm cậu gặp tớ dắt xe dọc đường, cái hôm cậu muốn dắt xe hộ tớ nhưng tớ đã từ chối rất gay gắt ấy. Thực ra, tớ thực sự muốn cậu đi cùng cho đỡ buồn. Nhưng tớ đành phải…làm khác đi với cậu, vì cậu khác những người bạn khác của tớ mà.

Hay như hôm cậu đá bóng bị ngã, các bạn gái khác xúm xít quanh cậu. Tớ ngồi như phỗng ở xa nhìn lại, và đã làm lơ ánh mắt đầy ngạc nhiên của cậu… Tớ cũng…dối cậu nốt đấy! Trong thâm tâm, tớ muốn lại bên cậu lắm nhưng không thể, khi mà bao bạn gái đang vây lấy cậu.

Mà cậu không thấy ngạc nhiên khi tớ thích Arsenal sao? Tớ lại dối cậu thêm một lần nữa rồi. Là con gái, tớ cũng thích MU và anh David Beckham đẹp giai lắm chứ, nhưng tớ đành hi sinh sở thích của mình để có điểm khác biệt với cậu.

Không chỉ dối về sở thích, trong học tập tớ cũng nói dối cậu nốt. Cậu nghĩ những bài toán tớ nhờ cậu toàn là những bài tớ chịu à? Thực ra, nhiều bài tớ làm thừa sức. Nhưng đừng nghĩ tớ lợi dụng cậu nhé, nếu là một bạn gái khác, rồi cũng đến lúc bạn ấy dối cậu về học vấn và sở thích, chỉ để “đo” sự tận tình ở cậu thôi đấy.

À, tớ nhớ là một hôm cậu rất giận, vì bắt quả tang tớ đang ngồi…kể tội cậu với mấy đứa bạn gái. Cậu hãy tin rằng tớ chỉ đang cố che đi suy nghĩ thật về cậu. Nếu tớ ghét cậu thật thì sẽ không bao giờ thèm nhắc tên cậu đâu. Tớ quý cậu nhưng không dám và không biết cách thể hiện, tớ đành dối bạn bè, dối cậu, và dối cả tớ như thế đấy!

Cá tháng Tư… ngày Nói thật

Nghe có vẻ ngược đời nhưng hãy nói bất cứ bí mật nào bạn ấp ủ. Nếu ai đó nổi giận ư? Hãy kéo lại nụ cười trên môi người ta bằng một câu đơn giản: “Cá tháng tư mà”

Sáng giờ nhok câu được kha khá ở NIEMTIN.. hehe.. cả nhà nhậu lẩu cá hem? cá tvc, cá tientm, cả cá "già cụ" ltvt nữa.. :y204:
    Nhà mình ai có chiến công thì vào báo cáo nhé.. Nhok dzọt lẹ thôi.. ko lại bị dính chưởng ngược lại thì khổ.. hé hé :y117:

Nguồn gốc ngày Cá tháng tư

Không giống như hầu hết các ngày đặc biệt khác trong năm, ngày Cá tháng Tư có lịch sử không rõ ràng. Mỗi nền văn hóa khác nhau lại có lịch sử và thời gian kỷ niệm ngày Nói dối khác nhau, nhưng thường vào ngày đầu tiên của mùa xuân. Nước Pháp được coi là quê hương của ngày Cá tháng Tư. Trước đây, người Pháp đón năm mới ngày 25/3 và kéo dài trong tám ngày. Những trò vui lên tới đỉnh điểm vào ngày 1/4. Đến năm 1582, lịch Gregory được đưa vào sử dụng, dưới triều đại vua Charles IX. Theo đó, năm mới bắt đầu từ ngày 1/1... Tuy nhiên, do phương tiện liên lạc thời đó còn lạc hậu, người ta truyền tin chủ yếu bằng cách chạy bộ nên nhiều người nhận được tin đổi lịch chậm mất vài năm. Những người khác tuy biết vẫn không chấp nhận lịch mới và tiếp tục đón năm mới vào ngày 1/4. Trò ngoan cố này bị quy là "ngớ ngẩn" và trở thành trò cười cho thiên hạ.

Cùng với thời gian, trò đùa vào ngày 1/4 trở thành truyền thống và lan từ Pháp sang Anh và Scotland (thế kỷ 18). Người Anh và người Pháp đưa tục lệ nói dối sang các thuộc địa ở Bắc Mỹ. Từ đó, ngày Cá tháng Tư trở thành một lễ hội quốc tế được chấp nhận ở nhiều nước khác nhau. Người dân ở mỗi quốc gia tiếp nhận truyền thống này theo những cách riêng, "đóng dấu bản quyền" để trêu gia đình và bạn bè.

Ví dụ, Scotland có tới 2 ngày Cá tháng Tư. Ngày thứ hai đặc biệt để trêu ghẹo phần sau lưng của mỗi người nên được gọi là "Ngày vuốt đuôi". Đây được coi là ngày phát sinh của trò đùa "Hãy đá tôi một phát".

Mexico là kỷ niệm ngày Nói dối vào 28/12. Đó là một thời khắc buồn trong lịch sử đất nước này vì đúng ngày đó, vua Herod ra lệnh thảm sát trẻ em vô tội. Vì thế, những trò trêu ghẹo chỉ mang tính chất nhẹ nhàng.

Những trò đùa của ngày Cá tháng Tư có thể chỉ rất đơn giản ("bạn chưa buộc dây giày kìa") nhưng cũng có khi gây ra hậu quả nghiêm trọng (như vặn đồng hồ của cậu bạn cùng phòng chậm tới một tiếng). Dù đùa kiểu gì, kẻ lừa gạt vẫn hoàn toàn vô tội bằng cách nói với "nạn nhân": "Ngày Cá tháng Tư mà".

Các phương tiện truyền thông cũng không đứng ngoài cuộc vui một năm chỉ có một lần này. Trong ngày cả thế giới nói dối, truyền hình Anh từng chiếu một bộ phim ngắn và rất chi tiết về việc những người nông dân Anh thu hoạch vụ mùa spaghetti.

Ngày Cá tháng Tư chỉ là một ngày vui. Đó không phải là một lễ hội để công chức được nghỉ làm và trẻ em không phải đến trường. Chỉ là một ngày vui nho nhỏ, nhưng ai cũng cần "đề cao cảnh giác" kẻo lại trở thành "con cá ngớ ngẩn" của năm nay.

(ST)

10 “quả lừ” ngoạn mục nhất trong ngày cá tháng tư

Nhân kỉ niệm Ngày nói dối năm nay, trang web “Museum of Hoaxes” có trụ sở tại San Diego (Mỹ) đã chọn ra 10 sự kiện lừa đảo nổi tiếng nhất trong vòng nửa thế kỷ qua. Tiêu chí đánh giá dựa trên mức độ tai tiếng, sự ngớ ngẩn phi lý của vụ việc và số người bị rơi vào bẫy.

- Năm 1957, đài truyền hình BBC đưa tin: nhờ mùa đông thuận hòa và công tác diệt trừ sâu bọ thực hiện tốt, nông dân trồng spaghetti ở Thụy Sĩ đã có một mùa màng bội thu.
    Đoạn phim sống động quay cảnh những sợi mỳ spaghetti vừa to vừa dài được kéo từ trên cây xuống ngay lập tức châm ngòi cho quả bom tấn điện thoại gọi tới chương trình. Người ta dồn dập hỏi mua cây giống spaghetti ở đâu, trồng trọt như thế nào…

- Năm 1985, tạp chí thể thao Sports Illustrated mang đến cho độc giả câu chuyện cổ tích: đội tuyển bóng chày New York Mets sắp vinh dự tiếp nhận 1 tân binh có tài ném bóng siêu đẳng, đường bóng của anh luôn đạt vận tốc kinh hoàng 270 km/giờ – một kỷ lục trước nay chưa ai dám mơ ước. Sở dĩ nhân vật xuất chúng này chưa hề được biết tới là vì anh tu luyện trong 1 ngôi chùa ở Tây Tạng hàng chục năm trời. Cổ động viên của Mets được dịp ăn mừng hụt.

- Vào những năm 1960 cả nước Thụy Điển chỉ có một kênh truyền hình duy nhất phát sóng các chương trình trắng đen. Ngày 1/4/1962, kỹ thuật viên đài trung ương xuất hiện trên bản tin tuyên bố: từ giờ trở đi khán giả màn ảnh nhỏ có thể chuyển đổi TV đen trắng của họ thành TV màu bằng cách… trùm 1 tấm nylon lên chiếc vô tuyến. Tất nhiên, khối kẻ đã ngớ ngẩn làm theo.

- Năm 1996, chuỗi cửa hàng ăn nhanh Taco Bell tuyên bố trên Thời báo New York đã mua đứt từ chính phủ Liên bang chiếc chuông Liberty Bell ở quảng trường Độc Lập bang Pennsylvania – vốn là biểu tượng tự do của nước Mỹ – và sẽ đổi tên nó thành Taco Liberty Bell.
    Dân tình dồn dập gọi điện tới tòa soạn báo bày tỏ sự phẫn nộ. Lại được thêm viên thư ký Nhà Trắng lúc đó, ông Mike McCurry, vào hùa khi được yêu cầu xác nhận tính thực hư của câu chuyện. Ông này nói rằng chẳng những Chuông tự do mà ngay cả tượng đài Lincoln ở Washington cũng sắp bị bán nốt cho hãng xe hơi Ford, để sau đó đổi tên thành tượng đài Ford Lincoln Mercury.

- Năm 1977, The Guardian – tờ báo uy tín bậc nhất nước Anh xuất bản một cuốn phụ san dày 7 trang “nhân kỷ niệm 10 năm quốc khánh nước Cộng hòa San Serriffe, một quốc đảo nhỏ nằm chơ vơ giữa Ấn Độ dương bao gồm nhiều đảo con hình dấu chấm phẩy”. Kèm theo đó còn có mấy bài báo viết về địa lý, văn hóa hai hòn đảo chính tên là Upper Caisse và Lower Caisse. Tất nhiên trên thực tế làm gì có sự hiện diện của quốc đảo này.

- Năm 1992, đài phát thanh quốc gia Mỹ tuyên bố Richard Nixon lại tiếp tục chạy đua vào chức tổng thống Hoa Kỳ. Không thể nghi ngờ được, vì người ta nghe rõ mồn một giọng ông này hô khẩu hiệu tranh cử rất hùng hồn: “Tôi đã không làm điều gì sai trái. Tôi sẽ không lặp lại 1 lần nữa”.
    Chương trình ngay lập tức ngập lụt trong những cuộc gọi bày tỏ sự phẫn nộ từ khán thính giả. Rốt cuộc sự thật cũng được phơi bày: giọng của Nixon kỳ thực là do nghệ sĩ Rich Little làm nhái.

- Năm 1998, tạp chí khoa học “New Mexicans for Science and Reason” nổi tiếng nước Mỹ đưa tin: bang Alabama đã bỏ phiếu và đi đến quyết định sẽ thay đổi giá trị số pi từ 3.14159 xuống còn ngang mức “giá trị Kinh thánh” là 3.0.

- Năm 1988, Burger King – một chuỗi nhà hàng ăn nhanh được ưa chuộng khác ở Mỹ – cho chạy quảng cáo rộng cả trang trên Thời báo USA Today, tuyên bố sắp ra mắt sản phẩm buger mới mang tên “Left-Handed Whopper” nhằm phục vụ riêng cho 32 triệu người thuận tay trái ở nước này. Nguyên liệu, mùi vị thì vẫn giữ nguyên, duy có điểm khác ở chiếc buger mới là cách sắp xếp bài trí sẽ quay ngược 180 độ.
    Nghe đâu hàng nghìn đơn đặt hàng đã tới tấp gửi về Buger King với mong muốn thưởng thức món ăn lạ.

- Năm 1995 tạp chí Discover cho biết nhà sinh vật học lỗi lạc Aprile Pazzo (tiếng Ý nghĩa là April Fool – Cá Tháng Tư) đã phát hiện ra một loài sinh vật mới ở châu Nam cực: sâu đục băng đầu nóng. Theo mô tả, con vật có cái đầu xương to bè, có thể tăng nhiệt bất cứ lúc nào để khoan băng cho dễ hơn. Đó cũng là một trong những tuyệt chiêu săn mồi của chúng.

- 9 giờ 47 phút sáng ngày 1/4/1976, nhà thiên văn học nổi tiếng người Anh Patrick Moore chính thức cho hay, chẳng lâu nữa sẽ diễn ra sự kiện chỉ có 1 lần duy nhất trong đời: sao Diêm vương sẽ đi vòng ra sau sao Mộc, tạo ra sự thẳng hàng về lực hút và khiến Trái đất giảm sức hút. Khi đó nếu người nào biết chớp thời cơ, nhảy bật lên đúng khoảnh khắc xảy ra hiện tượng thẳng hàng thì sẽ biết cảm giác “bay bổng” là như thế nào.
    Hàng trăm người sau đó đã kể lại rằng cảm giác bay thật là tuyệt.