Results 1 to 10 of 42

Thread: NIEMTIN và nhok! ^^

Threaded View

NIEMTIN và nhok! ^^

Vậy là đã 2 năm.. 2 năm từ ngày mình trở thành 1 nhóc phù thủy của diễn đàn NIEMTIN. 2 năm không đủ để hiểu hết được tất cả, nhưng cũng đủ để cảm nhận phần nào nỗi niềm của những người trong cuộc, đủ để có thêm những người bạn tưởng chừng như rất xa lạ, và đủ để gắn bó đến tận ngày hôm nay.

Nhiều người thắc mắc tại sao mình lại tham gia diễn đàn này, còn mình thì lại thắc mắc mình có thể làm được gì cho gia đình NIEMTIN? Câu trả lời cho cả 2 chỉ có một: đó là sự SẺ CHIA. Đơn giản chỉ có thế. Mình đọc ở đâu đó 1 câu nói rằng: “Một ánh lửa chia sẻ là một ánh lửa lan tỏa. Một đồng tiền kinh doanh là một đồng tiền sinh lợi. Đôi môi có hé mở mới thu nhận được nụ cười. Bàn tay có mở rộng trao ban, tâm hồn mới tràn ngập vui sướng.”

NIEMTIN đối với mình 2 năm về trước không như bây giờ.. hơi xa lạ và nhiều bỡ ngỡ… Rồi thì shoutbox xuất hiện cùng với sự hồi sinh của diễn đàn đã giúp mình đến gần với mọi người hơn. Bao nhiêu con người là bấy nhiêu câu chuyện về cuộc đời, số phận và hoàn cảnh của riêng mỗi người. Song song đó lại là những cảm xúc đan xen trong mình.

Có những lúc tràn đầy niềm hy vọng khi nhìn thấy quyết tâm của một người.. hay đơn giản chỉ một câu trả lời: “Uhm, mình vẫn ổn” lại làm mình nhẹ bẵng người.

Nhớ lúc lo âu chờ đợi xét nghiệm từ một người bạn để rồi cảm thấy xót xa khi biết một kết quả được cho là hiển nhiên. Và mình biết bao nhiêu lời động viên an ủi lúc đó cũng chẳng làm vơi đi được nỗi đau ấy vì mình không phải người trong cuộc.

Cảm thông cho nỗi hoang mang lo lắng của những người có người thân hoặc người yêu dính vào cái thứ ấy. Càng trò chuyện càng khâm phục hơn bởi chính tình yêu thương và lòng vị tha vô bờ bến của họ..

Cả những hôm gần như thức trắng đêm cùng một người, chỉ nói vài lời bâng quơ để người ta không cảm thấy đơn độc và mệt mỏi trong lúc cắt cơn, để rồi sáng hôm sau vui mừng khi nhìn thấy dòng offline: “… đã qua được 1 ngày nữa”.

Nhưng cũng có lúc cảm thấy bất lực khi cố níu chân một người trong cơn đói thuốc nhưng đành để người ấy chạy đi, chỉ vì những dòng chữ trên YM chẳng thể làm được gì trước sức mạnh ghê gớm của nó.

Cảm thấy thương cho những con người đang quay đầu làm lại nhưng dường như rất khó khăn vì niềm tin từ chính những người thân yêu đã không còn được bao nhiêu...

Rồi chẳng biết chia sẻ như thế nào khi người ta rơi vào bế tắc, tâm trạng bất ổn – điều mà mình được biết như một hội chứng trầm cảm sau cai.. không thể làm gì hơn được nữa.

Nhưng đau xót hơn cả có lẽ là khi một người bạn thân thiết rời xa cuộc đời này cũng vì cái thứ ấy, tất cả niềm tin dường như sụp đổ, không dễ dàng để có thể kéo nó quay trở lại...

Đã có lúc tưởng chừng như mình không đủ kiên nhẫn và không đủ niềm tin để ở lại nơi đây được nữa... nhưng hình như ở NIEMTIN có một sức mạnh vô hình khiến con người ta "nghiện" nó - như một người bạn đã từng nói. Có thể với một vài người, đây chỉ là một nơi giải trí bình thường như bao diễn đàn mạng khác, đến rồi đi, nhiều không kể hết, nhưng với mình nơi đây là gia đình, từ "cả nhà" không đơn thuần là một từ để gọi mà bao hàm trong đó là lòng yêu thương và sự gắn bó. Dù là đã tham gia rất nhiều diễn đàn trong các lĩnh vực khác nhau nhưng chỉ khi trở về NIEMTIN mình mới có cảm giác như được trở về nhà. Thân quen lắm lắm!

P.s: Hình như nhok không có thói quen viết thành lời những suy nghĩ và cảm xúc của mình như thế này. Và cũng lâu lắm rồi chẳng viết được gì cho NIEMTIN... nhưng hôm nay có thời gian ngồi ngẫm lại vài điều trong 2 năm vừa qua nên viết vội vài dòng đây. Chỉ muốn nói rằng: Nhok thương nhà mình nhiều lắm... Mọi người cố gắng lên... cùng nắm chặt tay và đứng vững, nhé nhé nhé!

[29-04-2011]
    Last edited by nhóc phù thủy; 29-04-11 at 10:04 PM.
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!