Results 1 to 7 of 7

Thread: Cafe "bệt" - Chốn bình yên giữa lòng thành phố

Cafe "bệt" - Chốn bình yên giữa lòng thành phố

(FTUNEWS) - Có một không gian yên bình đến lạ “trú ngụ” giữa lòng thành phố, trong khuôn viên công viên 30/4 cạnh Nhà thờ Đức Bà - nơi người ta đến để tận hưởng một ngày vui vẻ với bè bạn hay tìm về những gì rất riêng của mình. Người trẻ Sài Gòn gọi đó là nơi chốn của cà phê “bệt” – Hàn Thuyên.

Đâu cứ phải là một quán café

Café “bệt”, đúng như tên gọi của mình, là một kiểu thưởng thức cà phê ngồi bệt xuống nền gạch công viên để vừa uống, vừa trò chuyện rôm rả với bạn bè, vừa tận hưởng cảm giác thảnh thơi giữa lòng thành phố. Không ai rõ cà phê “bệt” xuất hiện tại khu công viên 30/4 – đường Hàn Thuyên này chính xác đã bao lâu, nhưng hễ ai đến đây một lần rồi thì lại cứ muốn đến nữa, đến nữa. Và cà phê “bệt” tự bao giờ đã trở thành một điểm hẹn lý tưởng cho tất cả những ai thích sự nhẹ nhàng và giản đơn.

Khách đến với cà phê “bệt” không chỉ có giới học sinh, sinh viên mà còn có nhân viên công sở và cả những người nước ngoài thích thú với phong cách độc đáo nơi đây. Khác với những quán sang trọng khác trong khu vực, cà phê “bệt” không có bàn ghế lộng lẫy cầu kỳ, không máy lạnh cửa kính mà thay vào đó là những khoảng vỉa hè rộng với những thảm cỏ xanh rì, bầu trời lộng gió với tiếng chim ríu rít lẫn trong tiếng xe cộ lại qua. Thiên nhiên và không khí nơi đây như một chất xúc tác khơi gợi những sẻ chia đồng cảm, tạo nên một sự gần gũi, hòa đồng giữa mọi người với nhau.

Cà phê “bệt” lúc nào cũng đông đúc và rôm rả tiếng nói cười. Nhiều người đến đây để trở về với chính mình, thoải mái cười đùa vui vẻ mà không sợ gò bó như trong những quán cà phê sang trọng. Có những nhóm bạn đến đây từ sở thích ghiền cà phê rồi “phải lòng” phong cách cà phê này lúc nào chẳng hay. Lại có nhiều bạn rất thích đến đây để ngồi giữa không gian thoáng đãng ngắm nhìn thành phố lộng lẫy trong ánh đèn và vô tình tìm thấy những điều giản dị tưởng đã lãng quên…

Giá cả ở “bệt” cực kỳ hợp túi sinh viên. Những thức uống quen thuộc như cà phê đen, cà phê sữa, chanh dây, trà xanh… hay một trái dừa xiêm lạnh nho nhỏ đều không quá 10k. Ngoài ra, túc trực quanh khuôn viên công viên 30/4 là những xe cá viên chiên, bánh mì, xe kem hay những cô bán hàng rong với cơ hồ cóc, xoài, đậu phộng…, đủ để làm nên một buổi party ‘hoành tráng’ đúng chất sinh viên. ^^

Một không gian đậm chất sinh viên

Nhiều bạn trẻ hay ví von khu vực công viên 30/4 – nhà thờ Đức Bà là “thánh địa ‘văn hóa bệt’ của sinh viên”. Gọi như thế vì sinh viên đến đây nhiều không đếm xuể, tốp này đi, tốp khác lại đến, tổ chức rất nhiều các hoạt động sôi nổi và thú vị: các buổi offline của các nhóm - hội trên Facebook hay diễn đàn, buổi chụp hình ngoại cảnh của các nhiếp ảnh gia từ nghiệp dư đến chuyên nghiệp, những buổi biểu diễn của các nhóm ảo thuật đường phố vào các ngày cuối tuần và cũng có thể là các chương trình - dự án do sinh viên các trường đại học trên địa bàn thành phố tổ chức,… Thỉnh thoảng bạn cũng sẽ thấy các bạn sinh viên trong màu áo xanh của Đoàn Thanh niên cặm cụi giúp những em nhỏ lang thang tập viết chữ trên các ghế đá hay được chiêm ngưỡng một khoảnh trời ngập sắc màu trong chương trình “Rực rỡ bong bóng ước mơ”… Đây quả là những nét vẽ đẹp trong bức tranh muôn màu về ‘văn hóa bệt’ của sinh viên Sài thành.

Những ai thường xuyên ngồi cà phê bệt có lẽ không ai là chưa từng được thưởng thức tiếng violin nhẹ nhàng của "lão nghệ sĩ du ca đường phố". Như thường lệ, cứ khoảng 9h sáng thứ Bảy hoặc Chủ nhật, người ta lại thấy một cụ già râu bạc trắng, tóc búi gọn gàng và luôn đội một chiếc nón cao bồi rộng vành kéo lên những khúc nhạc mê đắm từ cây đàn violin cũ kỹ của mình. Giữa cái ồn ã của đường phố, tiếng violin của ông - lão nghệ sĩ Tạ Trí Hải - vang lên như một nốt trầm trong trẻo giữa bản nhạc đầy âm sắc. Suốt 5 năm qua, khách dừng chân tại Hàn Thuyên vẫn cảm nhận được sự bình yên giữa những tất bật cuộc sống qua những thanh âm làm ấm lòng người từ cây đàn của ông. Nhiều bạn trẻ thích ngồi xung quanh để nghe ông đàn, nghe ông kể chuyện thời trai trẻ, nhất là những câu chuyện về Hà Nội nơi ông sinh ra, để rồi trong tâm hồn mỗi người lớn lên nhiều hơn tình yêu dành cho cuộc sống này. Người này truyền tai người kia, người kia bảo lại với người khác… và rồi hình ảnh “lão nghệ sĩ du ca” với chiếc đàn violin đã trở nên quen thuộc quá đỗi với cả khách đến Hàn Thuyên lẫn những du khách nước ngoài tình cờ ghé ngang đây…

Tạm kết.

Nếu bạn chưa từng một lần đến với “bệt”, sao không thử “rủ rê” bạn bè cho một cái hẹn thú vị cuối tuần này – như chúng tôi vừa nhận được tin nhắn của đứa bạn thân: “8h sáng Chủ nhật tại ‘bệt’ chúng mày nhé ^^”.

XÍT HÍ – BĂNG NGÂN
    (Ảnh: Xít Hí)
    Nguồn: FTUNEWS
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

Chị hay ra đây vào buổi tối hoặc sáng tinh mơ nhưng mà chỉ thíck ngồi quay mặt ra đường nhìn người qua lại . Đọc bài của em mà cứ thèm Bánh Tráng Trộn
    ... Có một ngày trời đất bỗng nhẹ tênh
    Mây lênh đênh rong chơi cùng gió ...

Quote Originally Posted by Rainie View Post
    Chị hay ra đây vào buổi tối hoặc sáng tinh mơ nhưng mà chỉ thíck ngồi quay mặt ra đường nhìn người qua lại . Đọc bài của em mà cứ thèm Bánh Tráng Trộn
    Lâu rồi nhok cũng ko dc ra đấy.. hôm nào chị Rainie với nhok hú hí làm bữa cafe bệt + bánh tráng trộn nghen, hihi

Trưa qua trốn việc đi ship hàng chạy qua đây nhớ đến cái "bệt bệt" này của Nhok định ghé ngồi chơi tí mà thấy nắng quá nên dừng lại chút là biến luôn. Có thời gian ngồi ngắm pà lon chạy qua chạy lại cũng thú nhỉ, mỗi tội bận quá nên gác lại hết...
    Nhok đi đâu 1 tuần mà bữa nay quá 1 tuần rồi đó nha!

Quote Originally Posted by hivongnhieu View Post
    Trưa qua trốn việc đi ship hàng chạy qua đây nhớ đến cái "bệt bệt" này của Nhok định ghé ngồi chơi tí mà thấy nắng quá nên dừng lại chút là biến luôn. Có thời gian ngồi ngắm pà lon chạy qua chạy lại cũng thú nhỉ, mỗi tội bận quá nên gác lại hết...
    Nhok đi đâu 1 tuần mà bữa nay quá 1 tuần rồi đó nha!
    Trưa nắng vào đó ngồi là số 1 đấy chị.. mát mẻ thoải mái còn hơn cả phòng máy lạnh ấy chớ.. Không tin hôm nào đi thử nhé

Cả tháng nay nghỉ hè nhok cũng ko đi bệt dc.. hehe.. nhớ bệt ghê

từ ngày chồng bị bắt đến h` chưa đi bệt

Sáng nay đi công việc gần Hàn Thuyên nên tạt qua cafe bệt một chút. Lâu lắm rồi mới lại có được cảm giác yên bình ở bệt. Cầm máy ảnh đi lang thang bấm vội vài tấm, thoáng nhìn thấy nụ cười rất tươi của một anh tài xế dừng đèn đỏ bên đường đang hướng về phía... máy ảnh trong tay mình (chắc là muốn được chụp hình ^^). Đáp trả lại cũng một nụ cười mà cảm thấy như cái SG ồn ã này vẫn còn cho ta chút tình...

Nhà mình có ai hay đi cafe bệt không ạ?