Results 1 to 2 of 2

Thread: Free Hugs - Ngày quốc tế... "ôm miễn phí"

Free Hugs - Ngày quốc tế... "ôm miễn phí"

Chiến dịch FREE HUGS: là một phong trào nhân văn, nhân đạo quốc tế, đã diễn ra trên 80 quốc gia, không hề tốn kinh phí tổ chức, dựa trên một nguyên tắc cơ bản là: trao tặng người lạ một cái Ôm. (Free hugs: nghĩa là Ôm tự do, hay Ôm miễn phí)

Nguồn gốc chiến dịch: Do anh Juan Mann, người Úc khởi xướng vào 30 – 06 – 2004. Vào thời gian đó, Gia đình anh tan rã, người vợ chưa cưới rời bỏ anh. Đứng một mình trước thế giới không có ai bên cạnh, nhìn thấy cảnh gia đình, bạn bè người ta bên nhau, trao nhau tiếng cười, nụ hôn, vòng tay, anh khao khát tình thương, sự quan tâm của moi người. Và anh quyết định làm một tấm bảng đề chữ FREE HUGS, đứng giữa trung tâm thành phố Sydney, để nhận và trao chiếc ôm cảm thông, an ủi từ…những người lạ qua đường. Từ đó, anh được người dân thành phố ủng hộ, phong trào nhanh chóng trở nên phổ biến ở nhiều quốc gia với số người tham gia rất đông nhờ Internet, Truyền hình và Báo chí đã tuyên truyền tích cực.

Video về chính tác giả Juan Mann trong những ngày đầu, khi chỉ có mình anh làm việc này. Bị chính quyền thành phố cấm, anh phải đi quanh thành phố, xin 10.000 chữ ký ủng hộ từ người dânl. Cuối cùng, không những anh được chấp nhận, mà việc làm của anh nhanh chóng trở nên nổi tiếng và diễn ra trên 80 quốc gia.

Mục đích của chiến dịch:
    • Làm cho cuộc sống của mọi người trong 1 ngày vui tươi hơn.
    • Mang mọi người đến gần nhau hơn, chứng tỏ một điều là cuộc sống vần có những người quan tâm đến bạn, tình người vẫn tồn tại trong cuộc sống hối hả, ngay cả giữa những người hòan toàn xa lạ.

Bạn có biết?
    Cái ôm từ một người xa lạ trong một buổi tiệc đã khiến Juan Man cảm thấy mình như một vị vua - một cảm giác chưa từng xảy ra với anh. Cái ôm ấy cũng giúp anh vượt qua cảm giác buồn chán vì vô số rắc rối của cá nhân. Đó là lý do chàng thanh niên người Áutralia này quyết định khởi xướng trào lưu Free Hugs lần đầu tiên vào năm 2004. Trào lưu trở nên đình đám sau khi nhóm nhạc nổi tiếng nước này là Sick puppies tung lên trang Youtube một đoạn clip giới thêệu, thu hút gần 70 triệu lượt người xem. Năm 2007, Free Hugs đến Việt Nam với sự tham gia đông đảo của cộng đồng 9x. Theo Wikipedia, thứ 7 đầu tiên của tháng 7 được xem là ngày quốc tế "ôm miễn phí".

Nguồn: Hoa Học Trò
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

“Chúng ta cần 4 cái ôm mỗi ngày để có thể tồn tại, 8 cái ôm mỗi ngày để duy trì cuộc sống và 12 cái ôm mỗi ngày để có thể lớn lên” (Virginia Satir – nhà tâm lý học – tác giả nổi tiếng của Mỹ).

Bạn đã từng có bao nhiêu cái ôm trong đời cho đến tận hôm nay? Bao nhiêu cái ôm đã cho đi? Và bao nhiêu cái ôm được nhận lại? Có thể là nhiều quá đến nỗi không nhớ hết? Hay cũng có thể là nghĩ mãi mà chẳng tìm đâu ra một cái ôm cho riêng mình?

Tôi là một đứa sống lý trí và rất ít khi thể hiện tình cảm, hay nói đúng hơn là hơi cá tính. Có lẽ vì thế mà những cái ôm tôi đếm được cho đến tận hôm nay không được xem là nhiều, nhưng tất cả đều tạo nên một phần cuộc sống trong tôi.

Từ nhỏ, tôi đã rất thích thú khi được thả hết vòng tay để ôm cái “bụng bia” của papa. Cảm giác thật thoải mái làm sao. Cái ôm cho tôi biết mình có một người cha tuyệt vời.

Khi tôi có em, có lẽ tôi cũng không biết là mình thương em nhiều như thế nào cho đến ngày hôm đó. Con bé chạy chơi với đám bạn trong xóm, va đầu vào cạnh cửa, máu chảy một đường dài. Tôi hốt hoảng chẳng biết làm gì, chỉ kịp chạy nhanh đến ôm nó thật chặt. Cái ôm cho tôi biết mình thương em nhiều lắm!

Lớn lên một chút, trải lòng với cuộc sống, tôi cũng gặp không ít điều phiền muộn. Nhưng một buổi sáng chợt thức giấc, nghe ấp áp bởi vòng tay của mẹ, tôi lại cố nướng thêm một chút. Cái ôm cho tôi biết.. mẹ không nói.. nhưng mẹ hiểu con gái đang có chuyện không vui!

Bà của bạn tôi mất. Hôm đưa tang, tôi không nói gì, chỉ ôm nó thật chặt. Cái ôm cho tôi biết mình cũng có thể là chỗ dựa cho người khác. Trưởng thành thật rồi đấy!

Rồi thì những chuyến đi dài ngày, những buổi giao lưu đầy hào hứng cũng đến lúc kết thúc. Những cái ôm nghĩa tình cùng với những lời dặn dò, những giọt nước mắt ướt đẫm vai lúc chia tay đã trở thành kí ức không thể nào quên trong cuộc đời. Cái ôm cho tôi biết mình đã từng có một thời như thế và những người bạn như thế.

Ngày ấy, tôi là một tình nguyện viên, còn bạn là một học viên của trung tâm nơi tôi đến. Chỉ vọn vẹn có vài ngày gặp nhau, cùng trò chuyện, cùng vui chơi.. cũng đủ để cho tôi có một sự đồng cảm với những con người đã một thời lầm lỡ. Ngày chia tay, tôi bắt tay với các anh, đến lượt bạn thì: “Ôm một cái nhé, được không?” – “Uh, sẵn sàng luôn, hì”, tôi cười. Vòng tay ấy thay lời tôi nói với bạn rằng, “Hãy sống thật tốt nhé, bạn của tôi!”. Cái ôm cho tôi biết có một ánh mắt buồn sâu lắng sẽ mãi khắc sâu trong tôi.

Tôi thích một cái ôm thật chặt từ phía sau, cảm giác như được che chở, rất an toàn. Nhưng khi bất ngờ “bị” một cú như thế từ một người, tôi đã không đủ yêu thương để nhận lấy vòng tay ấy, chẳng biết là mình đã đúng hay sai. Nhưng cái ôm cho tôi biết đã từng có một người yêu thương mình như thế! Cảm ơn thật nhiều!

Cuộc sống của tôi vẫn đang tiếp diễn, không biết còn bao nhiêu cái ôm, bao nhiêu vòng tay đang cần mình cũng như bao nhiêu cái ôm, bao nhiêu vòng tay đang chờ đón mình phía trước. Sẽ mãi trân trọng từng cái ôm của cuộc sống! Free hugs!

Trích từ "my blog"
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!