Results 1 to 8 of 8

Thread: truyện ngắn: KHÔNG CÓ GÌ LÀ TUYỆT ĐỐI

tặng cho 1 người!!!!

Ngày...
    Sáng nay khi chạy như điên từ bãi đỗ xe vào lớp cho khỏi muôn , mình đã nhìn thấy 1 người - không , chính xác là chỉ thấy mỗi khuôn mặt . Nhưng mình ko thể lẫn được , khuôn mặt ấy mình đã nhìn đến thuộc lòng trong quyển an- bum cách đây 2 năm. Bây giờ , có lẽ sao bao biến cố như thế , nó đã già dặn hơn xưa nhưng đôi mắt thì ko có gì thay đổi, vẫn là đôi mắt to mênh mang buồn ấy , đôi mắt mà mình đã từng nhìn đầy ghen tị nữa :" có gf đẹp hơn mắt mình cơ chứ?". Tại sao cô ấy lại ở đây ? Thế còn anh?

Ngày...
    mình ko thể kiên nhẫn được . Mình luôn luôn ko thể kiên nhẫn được trong mọi chuyện có liên wan đến anh . Hai năm trước đã thế . Và bây giờ vẫn thế . Nhưng mình chưa thể xông đến cô ấy mà hỏi , ko thể thì đúng hơn. Mình phải chờ thời cơ khác vậy . Như hồi xưa mình đã tìm cách khác với anh , đã kiên nhẫn chờ đợi thời cơ tốy nhất kể cả khi biết anh đã có người yêu ở nhà , rất xinh , yêu nhau lắm ...Mình đã chộp được & bây giờ chác chắn cũng thế. Trời ơi! mình tưởng rằng đã wên anh rồi , thế mà khi nhìn thấy cô ấy mới biết là chưa hề & ko thể quên được.
    Ngày ...
    P ete làu bàu , tay cầm điên j thoại quay tít " tao ko thể hiểu được chúng mày. Muốn hỏi gì thì cứ hỏi thẳng nó . Tại sao phải nhờ tao?". Câụ ta nhún vai " Why don't you speak straight your mind?" . Cái điẹu quay điện thoại này làm mình nhớ anh dễ sợ . Anh bảo : " ở Việt Nam chú nào có di dộng thì "khệnh " lắm . chả bù cho bên này ngưòi ta phát không cho . Bọn anh á> thằng nào cũng đói nhưng di động châts 1 đống quanh giường , tay lúc nào cũng tít tít " alô., mày đang ở đâu đâý ? " " trong toa-let dây , còn mày ở đâu?" " trong toa- let bên cạnh !!!"......
    Dĩ vãng ơi là dĩ vãng , tyại sao mày không đẻ tao yên?...
    .....

( còn nữa)

ngày...
    Pete kể ; " nó bảo nó tên Phương , người Việt Nam mới sang, một minh fđang ở cùng cô chú ". " that's all" - câụ ta nhún vai . " hỏi về người yêu " . " Nó bảo '" không ai yêu tôi cả " rồi cười ." nó có cái cười xinh lắm " - Pete bình lụân . Nhún vai , liệu đó có phải là 1 thói quen của con trai , một cách để biểu lộ cảm xúc không ? Anh ngày xưa cũng hay nhún vai lắm. " nếu đã biết ko quan trọng sao em cứ vặn vẹo anh mãi làm gì? " rồi " Bây giờ anh biết trả lời thế nào cho em hài lòng đây ? Nói không thì em không tin, nói có thì em đau lòng . Tại sao em cứ thích làm khó cho anh thế nhỉ? " hay " Nói gì thì nói em cũng không thể thay đổi được sụ thâtj đâu ? " . Sự thật nào hả anh? Có phải cho dù em cố gắng đến mức nào thì anh cũng không wên cô ta phải không.
    " Nó chưa có người yêu thật chứ ?" Pete lo lắng hỏi :"" liệu nó có thích tao không ?". " láo toét "- mình nghĩ thâmf " biết thừa là tuy mới sang nhưng đã làm bọn con trai ở đây náo loạn hết cả lên còn giả bộ " .Cái tính âý vẫn không thay đổi tí nào. Anh đã từng kể là anh & cô âý yêu nhau nhưng nếu có ai hỏithì cô âý bảo " a`, cái bạn đẹp trai đó chứ gì ? Không dám đâu , làm sao giữ nỗi !".Mình chúa ghét bọn con gái giả dối. Như mình, yêu anh & nói thảng ra điều đó. Có sao đâu , cuối cùng mình cũng đã có anh , có điều mình nắm giữ được 1 phần quá ít nên cuối cùng đành buông ra trước khi tự nó tuột mất. Mình đã rất hạnh phúc & cũng rất đau đớn . Hạnh phúc đã hết , đau dớn vẫn còn đây. Sao mà nhớ anh đến thế ?!...

Ngày...
    cô âý đến thẳng chỗ mình: " này, mình ra ngoài này nói chuyện 1 chút đi . Có gì cứ hỏi tôi , đừng nhờ Pete nữa " . Mình định hỏi sao cô ấy biết nhưng lại thôi . Cô ta rất thông minh , chắc là nhìn cảnh Pete thì thào với mình mà đóan ra . Cũng không loại trừ khả năng cô âý đã biết mặt mình . Nhưng chắc chắn là không , mình & anh có cía ảnh chung nào đâu . " ANH KHÔNG THÍCH CHỤP ẢNH VÌ ẢNH KHÔNG THỂ HIỆN ĐƯỢC HẾT CÁI ĐẸP TRAI CỦA ANH. KIÊU KHÔNG?" Anh cười-nụ cười mà có lẽ cả đời này mình cũng không thể quên được . " chứ ko phải anh sợ để lại bằng chứng a`?" . " em lại thế rồi , đến bao giờ thì em bỏ được cái giọng âý đi hả ?" Anh có bao giờ biết được rằng mình vẫn nhớ từng câu , từng chữ mình & anh nói với nhau không?" TẠI SAO EM KHÔNG THỂ ĐỂ CHO QUÁ KHỨ CỦA ANH ĐƯỢC YÊN " . Đó là câu nói cuối cùng của anh & từng âm tiết của nó vẫn mãi mãi ám ảnh mình cho đến tận bây giờ . Tại sao ư? Có thế thôi mà anh cũng phải hỏi hả anh?

Chưa gì mình đã thâý khớp rõ ràng cái wá khứ & râts có thể đang là hiện tại của anh hoàn hảo quá, vừa thông minh lại tự tin sắc sảo nữa . Mình cay đắng nghĩ - mình làm sao sánh được . Thông minh- đó là tư chất của con người & hầu như không ai có thể luyện tập để trở thành người thông minh được . '"CHO EM NÀY ". " ANH LÂÝ ĐÂU RA CÁI CỦA QUÝ NÀY THẾ ?"." LÀM GIẢ . PHẢI VẬN DỤNG CÁI ĐÂÙ CHỨ" ." NHỠ BỊ BẮT THÌ SAO?" " ANH CHƯA BAO GIỜ BỊ BẮT CẢ. MỖI NGÂN HÀNG ANH CÓ MỘT THẺ , TẤT NHIÊN LÀ RÚT ÍT THÔI , GIẢI QUYẾT NHỮNG KHÓ KHĂN TẠM THỜI MÀ . CHẢ LẼ LÚC NÀO CŨNG CHO ĐIỆN THOẠI ĐI Ở ".....
    Anh có nghĩ đã 2 năm rồi mà giọng nói của anh vẫn ở quanh em như thế không?

Cô ta & mình đứng đối mặt nhau trong sân trường. Mùa này thời tiết ở Virginia lạ lắm , lúc thì cảm tưởng oi nồng như ở nhà , lúc thì gió thổi ù ù lạnh cóng nhưng trời thì lúc nào cũng cao & xanh . Bây giờ gió đang thổi mạnh , lá đỏ cây sồi thi nhau rụng xuống sân trường lộp độp . Cái váy ngắn của cô âý bay bay , chân trânf nhét trong đôi ủng cao , tóc xõa ngang lưng trông cứ như bọn "high school" chứ không phải đang học cai học . Đột nhiên cô ta ngồi thụp xuống nhặt lá cây rồi thốt lên " Âý có thâý giống Việt NAm không /? cứ như lá bàng âý". Có vài giọt nuóc tr0ng veo rớt lên chiếc lá chảy ngoằn ngoèo theo sống lá rơi xuống đất . Anh ạ! trời không mưa đau , không như cái hôm em đứng lặng sau của kính nhìn anh bước đi xa dần mà sao em vẫn thấy lòng thắt lại.
    '" mình nhớ Việt Nam quá " Ừ - mình cũng thế . mình nghẹn lời & phải cố gắng lắm để ko khóc , một đứa đã là quá đủ rồi . Anh ơi, giờ này anh đang làm gì & ở đâu ?
    Tất cả ghen ghét , tị nạnh , ghen tuông ... trong mình bay đi đâu hết . "phương ơi! mình có lỗi " - " Ấy có lỗi gì đâu ? " Cô âý nuốt nước mắt cố cười . '"C húng mình cùng tên Phưong , cùng 1 tính tình & cùng yêu anh âý & cuối cung fthì cả 2 không giữ đựơc anh ấy" . " Tại sao?" - mình cuống quýt hỏi " anh âý đã về Việt Nam rồi & anh âý vẫn yêu Phương lắm cơ mà . Chính vì thế chúng mình mới chia tay nhau đó chứ " . '" Mình biết " - cô ấy dịu dàng nói . '' Nhưng mình lại yêu anh âý quá đến mức không thể chấp nhận được 1 phần đời anh ấy dành chp Phương - dù là rất nhỏ thôi " . " Thôi - đừng buồn nữa " , Đ ến lượt cô ấy an ủi mình . " Phưong biết không , mình yêu anh ấy đến mức ko thể chịu được ý nghĩ là tât cả những ngưòi con gái khác đều có cơ hội với anh ấy - trừ mình ra . Nhưng bây giờ là trừ cả Phương ra nữa " . " Có lẽ chúng mình nên mở 1 club thôi , chẳng mâý chốc đông tha hồn vui ,a nh âý thì thiếu gì người yêu cơ chứ ?" . Cô ấy đùa còn mình thì cố cười . Anh ơi ! có bao giờ anh nghĩ đến tình huống này không? Tự nhiên em khao khat được nhìn thâý anh ghễ gớm dù chỉ 1 lần thôi & chỉ là nhìn thôi ,. Chứ dĩ vãng thì đã xa quá rồi! HẾT

five's Avatar

Thumbs up

UI HAY WA' TA VA` WÁ TÀY NĂNG VỪA LAM` ĐẠO DIẼN VƯA` LÀM DIỄN VIÊN,KHÂM PHỤC KHÂM PHỤC
    hoquyphung84@yahoo.com
    Ta đây tên là Five, nên bà con hay gọi chú Five... chú Five... Xin mới đến với quầy xem bói của chú Five... để được nghe qua vài câu phán xét về tính cách qua Tên của bạn nhằm lấy hên đầu năm mới... Xin mời!