Page 7 of 11 FirstFirst ... 56789 ... LastLast
Results 61 to 70 of 110

Thread: mình thật sự tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí

Quote Originally Posted by no068 View Post
    Chào chị!!!Đọc những dòng tâm sự của chị em đầu tiên em thấy cảm phục chị quá và cũng bâng khuâng không biết chồng chị tại sao có thể phụ lòng tin của chị nhiều lần đến thế!!!Em thấy chị đang dần mất niềm tin không biết tiếp tục chờ đợi hay chia tay...Em chỉ khuyên chị thế này trước khi quyết định điều gì đó hãy suy nghĩ thật kỹ,chia tay hay tiếp tục hy vọng thì trước đến nay chị vẫn đang làm 2 điều cùng 1 lúc đó thôi
    .................................................. ......
    Hôm nay là ngày sinh nhật của chồng tôi, cũng là ngày đầu tiên chúng tôi quen nhau, lúc đó chưa yêu. Sau này bắt đầu đầy hạnh phúc và nước mắt. Sinh nhật đầu tiên không gặp nhau, không điện thoại.

Thực ra tôi cũng chỉ muốn làm 1 người phụ nữ với 1 cuộc sống bình thường, cũng chẳng muốn trở thành người hùng, khác thường. Việc đến tay thì cũng phải cố, thật sự khó, rất khó.

................................Hãy nghĩ về con của chị và "cứ" cho chồng thêm 1 cơ hội nữa coi như là mình đã lỡ gieo hạt rồi thì cũng chờ thu hoạch chứ đúng không?Mặc dù không biết là ngọt hay đắng vì nó còn là 1 tương lai phía trước.Hãy nghĩ về điều lạc quan phía trước là này chồng chị ra trại chắc chắn anh ây không còn là người nghiện(về thể chất thôi nhé!).Còn về mặt tâm lý anh ấy chị thử hỏi 3 điều:
    -1:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy vẫn kô từ bỏ đc ma túy?Có trọn vẹn không?
    -2:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy đã từ bỏ đc ma túy trong thời gian vô hạn định?Có đáng cho anh đánh đổi 1 lần vươt rào để đc cảm giác hạnh phúc giả tạo trong 1 khoảng thời gian nhất định kô?
    -3:Tất nhiên khi chi hỏi 2 câu trên thì chị sẽ nhận đc 1 khối điều tốt đẹp mà anh ấy sẽ cùng làm với chị(những lời hứa đó nhiều khi còn vượt hơn cả sự mong đợi của chị).Chị hãy để anh ấy tự hỏi và tự trả lời cho mình:Theo anh thì lời nói của mình có giá trị như thế nào?Hãy cảm nhận mức độ thành thật của anh ấy,nhiều khi chị sẽ có quyết định ngay lúc này.
    .................................................. ...................
    Vậy chị có dũng cảm tin anh ấy 1 lần nữa kô?
    .................................
    Cảm ơn bạn,

Ba điều này tôi chẳng trả lời được điều nào. KHÓ, ĐAU ĐẦU

Mỗi ngày tôi sống, trong mỗi việc đều cố gắng làm hết khả năng mà mình có thể làm, dù tôi là phụ nữ nhưng KHÔNG CHẤP NHẶT, KHÔNG TỰ ÁI, KHÔNG SĨ DIỆN, nên kể cả ngày mai không may ra đi sớm tôi cũng không bao giờ ân hận điều gì, với mỗi việc tôi đều hết lòng như là chỉ còn sống có ngày hôm nay thôi, nhưng hoàn toàn không phải là SỐNG GẤP đâu bạn nhé, đừng định nghĩa sai.

Và cái gì cũng có 2 mặt, có lúc có thể tôi cũng làm những việc NHIỆT TÌNH + NGU DỐT

Khi anh ấy về tôi vẫn sẽ cho vợ chồng tôi thêm 1 cơ hội nữa, một phần vì tình nghĩa, phần nữa vì đọc những tài liệu, những bài viết về MT tôi cũng có thêm hiểu biết đúng đắn về MT nên cũng muốn cố thêm 1 lần, nhưng còn phái anh ấy, chủ yêu là anh ấy nhận thức được không? Chứ mình tôi dũng cảm và tin cũng ko giải quyết được vấn đề.

Vẫn 2 con người cũ, câu chuyện cũ nhưng ở tôi cách nhìn vấn đề đã khác trước.

Còn theo tâm linh thì tôi cũng sợ nợ kiếp trước, nợ đời chưa trả hết thì lấy người mới cũng lại tiếp tục trả nợ thì còn chán hơn, dở dang hơn.

noel 2012

qua topic này cho tôi xin gửi đến tất cả các ace trong forum niềm tin giáng sinh an lành và một năm mới hạnh phúc - đầy yêu thương -thành công -may mắn

cảm ơn các ace đã nâng đỡ tôi khi tôi tuyệt vọng

Cảm ơn các ace đã chia sẻ, tôi thấy mình được động viên,

............. không biết chồng chị tại sao có thể phụ lòng tin của chị nhiều lần đến thế!!!..........

Tôi thật sự tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí trong chuyện gia đình của mình, đó là tâm trạng khi đến với forum này tìm kiếm chia sẻ sự hiểu biết của những ace đã va chạm với vấn đề này nhiều hơn tôi.
    Câu này của bạn là câu từ nhiều năm nay tôi đã không còn thắc mắc.

............. Em thấy chị đang dần mất niềm tin không biết tiếp tục chờ đợi hay chia tay...Em chỉ khuyên chị thế này trước khi quyết định điều gì đó hãy suy nghĩ thật kỹ,chia tay hay tiếp tục hy vọng thì trước đến nay chị vẫn đang làm 2 điều cùng 1 lúc đó thôi(1 mình chị lo cho con với mức lương 3-4/tr,chồng chị đang cai nghiên thì cũng chẵng khác nào đã chia tay rồi).Hãy nghĩ về con của chị và "cứ" cho chồng thêm 1 cơ hội nữa coi như là mình đã lỡ gieo hạt rồi thì cũng chờ thu hoạch chứ đúng không?Mặc dù không biết là ngọt hay đắng vì nó còn là 1 tương lai phía trước.
    ..........

Tôi là người không có năng lực gì đặc biệt nên thích cuộc sống ổn định, bình yên, không thích thay đổi lớn nên cũng có hy vọng anh ấy sẽ vẫn là người bố đàng hoàng cho con tôi đỡ khổ, còn vợ chồng thì cũng là chữ nghĩa, nghĩa vợ chồng, tình người. Thực ra tôi cũng là người sống an phận, có xu hướng nghiêng theo quan niệm truyền thống, nhưng thực tế cuộc sống riêng của tôi không được như tôi mong muốn. Cuộc đời không như ước mơ lòng người. Có lẽ phải trách ông Trời. Nhưng một phần cũng là do sự thiếu hiẻu biết của tôi

[QUOTE=no068;48767]............. Hãy nghĩ về điều lạc quan phía trước là này chồng chị ra trại chắc chắn anh ây không còn là người nghiện(về thể chất thôi nhé!).Còn về mặt tâm lý anh ấy chị thử hỏi 3 điều:
    -1:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy vẫn kô từ bỏ đc ma túy?Có trọn vẹn không?
    -2:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy đã từ bỏ đc ma túy trong thời gian vô hạn định?Có đáng cho anh đánh đổi 1 lần vươt rào để đc cảm giác hạnh phúc giả tạo trong 1 khoảng thời gian nhất định kô?
    -3:Tất nhiên khi chi hỏi 2 câu trên thì chị sẽ nhận đc 1 khối điều tốt đẹp mà anh ấy sẽ cùng làm với chị(những lời hứa đó nhiều khi còn vượt hơn cả sự mong đợi của chị).Chị hãy để anh ấy tự hỏi và tự trả lời cho mình:Theo anh thì lời nói của mình có giá trị như thế nào?Hãy cảm nhận mức độ thành thật của anh ấy,nhiều khi chị sẽ có quyết định ngay lúc này...........[/QUOTE]

Thể chất chắc chắn đã có ảnh hưởng nhất định đến các bộ phận trong cơ thể rồi bạn ạ, tôi cũng nghĩ anh ấy là người bệnh, đến giờ chỉ may mắn chưa HIV. Hôm trước tôi đang hơi căng thẳng nên đọc nhầm là bạn hỏi tôi 3 điều, nay tôi đọc lại biết bạn bảo tôi hỏi chồng tôi 3 điều và hãy để anh ấy tự trả lời.
    Bạn ơi tôi sẽ chẳng hỏi anh ấy thêm điều gì, vì từ trước đến nay anh ấy luôn là người thông minh nhạy cảm hơn tôi, anh ấy yêu tôi, thương tôi, anh ấy đọc được từng suy nghĩ của tôi và anh ấy có thể giảng cho tôi 1 số kiến thức về MT tôi đang phải hỏi các bạn, nhưng chuyện vượt qua MT là chuyện mà những năm qua anh ấy nghĩ được nhưng không làm được, và tiếp tục 1 vòng luẩn quẩn.

.............
    Vậy chị có dũng cảm tin anh ấy 1 lần nữa kô?
    Lùi 1 bước trời cao đất rộng.
    Chen chân vào lạc bước phải làm sao?
    ...........

Vợ chồng là bạn đời. Hy vọng đầu óc chồng tôi đủ tỉnh táo và làm chủ hành động để cư xử với tôi như 1 người bạn tốt cũng đã là may mắn lắm rồi, nên tôi luôn sẵn sàng lùi, hiện tại tôi không còn khả năng kinh tế, tinh thần cho chuyện này, khi đã phải tìm đến forum này là lúc tôi đang phải lấy lại sự bình tĩnh, cân bằng cho bản thân để tôi đừng ngã, vì còn trách nhiệm với con đang chờ đợi tôi.

Sáng nay tôi đọc bài báo của bạn lvo0o1

Quote Originally Posted by lvo0o1 View Post
    post 11:56 PM 26.12.2012: Sau 10 năm mới biết con bị xâm hại
    .........tôi hi vọng mình được chia sẻ và cũng là lời cảnh tỉnh với các mẹ có con gái đang tuổi lớn.
    ............................
    Để quên đi nỗi đau, con lao đầu vào học, vào làm. Vậy mà hơn 10 năm trời, vợ chồng tôi không mảy may hay biết... thậm chí từng lo sợ con có vấn đề về giới tính. Tôi đúng là một người mẹ tồi tệ chỉ đam mê công việc và công việc. Tôi đã không hiểu con, không chia sẻ, bảo vệ con khi con đau đớn nhất. Tôi uất nghẹn, tôi nguyền rủa kẻ đã làm tổn thương con gái tôi nhưng tôi thấy mình còn có tội gấp 2, 3 lần so với chúng. Tôi biết làm gì để bù đắp cho con. Làm sao để vết thương của con không còn rỉ máu để con biết yêu và được yêu? Sự thật con tôi đã cố giấu hơn 10 năm, bây giờ tôi có nên nhắc lại?

Bài báo này của bạn lvo0o1 là chuyện rất quan trọng

Con cái là của để dành, là tài sản của cha mẹ, đã bỏ ra rất nhiều công sức chăm sóc nuôi dạy. Công lao cha mẹ thì không thể tính đếm được.

Với cuộc sống XH phức tạp như hiện nay, trông nom nuôi dạy đứa con, dù là trai hay gái từ nhỏ cho đến tuổi trưởng thành khỏe mạnh, khôn ngoan, tự biết bảo vệ bản thân, không bị xâm hại, không vướng mắc tệ nạn là việc khó nhất, khó hơn tất cả mọi vấn đề khác.
    Đó cũng là mục tiêu số 1 trong suy nghĩ của tôi. Còn công danh, sự nghiệp, tài sản đều đứng sau điều này.

Xâm hại phụ nữ, trẻ em và những người bệnh tật không có khả năng tự bảo vệ thực sự là 1 tội ác.
    Nếu có thể thì nên tố giác và kẻ xấu sẽ bị pháp luật nghiêm trị và không hại thêm người khác.
    Còn nếu những gđ vì chuyện danh dự, vì lý do cá nhân không muốn ầm ĩ, v.v ............. thì tôi không ý kiến.

Với câu chuyện của bạn lvo0o1 thì tôi có 1 ý này để các bạn tham khảo. Nên có một quan điểm văn minh hơn với thân phận người phụ nữ

Sau khi đã nhận thức mình là người bị hại, đã bị kẻ xấu hại thì người mẹ và cô con gái trong câu chuyện này hãy gạt chuyện đó sang 1 bên đừng để ảnh hưởng xấu tới tâm lý nữa, hãy nghĩ rằng đó chỉ là 1 tai nạn trong cuộc sống.

Đừng để con trở thành người bị hại đến hai lần.
    Bị hại lần đầu tiên do kẻ xấu và lần thứ 2 là do chính bản thân mình, vì sau tai nạn đó lại có suy nghĩ tiêu cực và tâm lý phát triển lệch lạc, có suy nghĩ tiêu cực né tránh tình yêu, không cho bản thân cơ hội được hưởng hạnh phúc, tâm lý này nếu không thay đổi sẽ ảnh hưởng đến cả cuộc sống của con cái của cô bé này.

Cuộc đời vẫn còn nhiều người tốt mà. Khi cô gái này mở lòng tự cho mình 1 cơ hội, nếu là 1 người đàn ông tốt, người ấy sẽ yêu thương cô gái đó gấp 2 lần.

Người mẹ này nên tìm cách gần gũi con gái và 2 người sẽ dũng cảm đối diện thực tế.

chào chị , một chút chia sẻ

Chào chị trước đây vài năm em cũng đã chia tay với bạn trai cũng chỉ vì matuy, mặc dù em cho anh ấy rất nhiều cơ hội, nhưng vẫn ngựa quen đường cũ , em chẳng hiểu matuy là gì mà nó kinh khủng đến thế, giờ chỉ thấy buồn khi nhắc tới matuy

Quote Originally Posted by caydangtinhdoi View Post
    mỗi lần đọc top pic này em đều không khỏi trạnh lòng....suy nghĩ.Em rất hiểu tâm trạng tuyệt vọng và nản trí của những ngừoi đang gián tiếp hay trực tiếp chịu sự ảnh hưởng của ma túy như chị.
    Nhưng biết cho chị một lời khuyên thế nào đây khi sức mạnh của matuy quá lớn và mình nào có biết sẽ thua hay thắng trong trân chiến chống lại nó.Khi là một ngừoi thứ ba em khuyên chị chia tay,nhưng khi đặt địa vị của mình vào chị thì em sẽ cô gắng và không cho phép mình bỏ cuộc nếu ánh mắt anh ấy vẫn còn có thể níu giữ chị hay còn có j đó để mình còn hy vọng...và khi đặt địa vị vào anh ấy thì bằng mọi cách em sẽ cho chị đc giải thoát...
    Mẫu thuẫn quá phải không chị ? Nhưng thật sự thấy chị vẫn còn đc bình tĩnh mà chấp nhận thực tế và vẫn còn can đảm để đối mặt với sự tuyệt vọng và nản chí thì cũng đã cho em thấy phần nào sự cứng rắn ở con người chị cho dù nó như là một sự bất đắc dĩ.
    Biết đâu sự bình tĩnh chấp nhận sự thật đó sẽ cho chị ngộ ra một điều j để thêm phần vào một hướng giải quyết đúng đắn trong lúc tuyệt vọng này chăng ?
    Câu nói mà chị tâm đắc: " chẳng có một người đàn ông tử tế nào mà lại đi lấy một cô vợ nghiện"
    chị cảm thấy tâm đắc vì nó là thưc tế và chạm phải lòng tự trọng của một con ngừoi trong hoàn cảnh của chị nên đã làm chị tự ái và như một phản xa không điều kiện nó nhắc chị phải cứng rắn ,phải cố gắng hơn nữa để bất cứ trong hoàn cảnh nào ta vẫn có thể ngẩng cao đầu đúng không ?
    Chị đã và vẫn đang là chính con người mình ...đó là một điều không phải ai cũng làm đc.Cho dù là sai hay trái ,là thành hay bại là thế nào trong ánh mắt và suy nghĩ của mọi ngừoi thì xin chị hãy cứ LÀ CHÍNH MÌNH.
    Em rất xin lỗi vì chỉ có viết vớ viết vẩn chứ chẳng cho chị được một lời khuyên nào hay một lối thoát nào phù hợp với hoàn cảnh của chị.Nhưng xin thưa rằng:Cho dù có là chuyên gia gỡ rối gia đình như trên các tờ báo trong mục gỡ rối hay trên các phưong tiện truyền thông cũng sẽ chẳng cho chị được một lời khuyên cụ thể nào cả đâu,Phải chăng thì họ chỉ có thể phân tích những góc cạnh ,những đúng sai trong sự tỉnh táo của ngừoi ngoài cuộc để là điểm tựa giúp cho người trong cuộc lấy lại sự tỉnh táo ,bình tĩnh để đưa ra một quyết định đúng đắn mà thôi.
    Tất cả vẫn là ở chị.
    Ở forum này có rất nhiều người đã và đang trong hoàn cảnh của chị ,nếu không phải ở khía cạnh này thì ở khía cạch khác. Mọi người chảng có j ngoài sự trân thành và trải nghiệm để giúp đỡ lẫn nhau ..vẫn thấy nhói lòng khi phải thấy thêm một người nữa trong hoàn cảnh ấy.Nhưng liệu sẽ giúp đc j khi chính họ vẫn còn đang mẫu thuẫn với chính bản thân mình.
    Chị cũng đã có nhưng kiến thúc và nhận thức rất căn bản về ma túy..nên chị cũng biết rất rõ nó cần giải quyết một cách rất thực tế.Vì vậy đừng nên nóng vội chị à.Mọi người sẽ giúp chị tất cả những j có thể,nên mong chị cứ mở rộng lòng mình ,có khúc mắc,có trăn trở ,có vấn đề j cần một lời khuyên thực tế trong mọi trường hợp thì em tin mọi người sẽ giúp được.Tinh thần rất quan trọng nên đừng để nó suy sụp chị nhé.Hãy cứ bình tĩnh và can đảm như thế ,từng bước một rồi em tin chị sẽ tìm cho mình một lối thoát tốt đẹp hơn sự mong đợi.
    Khi nào thì anh ấy về hả chị? hãy tạm thời gác những lo toan những chán nản sang một bên để đón anh ấy về trong niềm vui vợ chồng , bố con trong lâu ngày xa cách đã chị nhé.....
    Chúc chị luôn vui...và cho dù có thế nào vẫn cứ là chính mình .
    Đôi khi cảm giác mệt mỏi, buồn bã, bất lực,.. là một phần bình thường trong cuộc sống. Nhưng khi những cảm giác này kéo dài hơn vài tuần thì có thể là bệnh trầm cảm.

Trong cuộc sống hiện đại của chúng ta ngày nay, có nhiều nguyên nhân, từ ảnh hưởng trực tiếp hay gián tiếp của MT, hoặc sức ép của công việc, xã hội, gia đình…..ngày càng có nhiều người dễ mắc căn bệnh trầm cảm. Sách y học cũng nói nhiều về vấn đề nhận biết và giải pháp điều trị trầm cảm.

Thân bệnh thì phải chữa bằng thuốc, tâm bệnh thì phải chữa bằng tâm lý, tinh thần,...

Khi tôi tuyệt vọng nhất hoặc ở trạng thái mất cân bằng nhất thì tôi cũng lấy lại cân bằng 1 phần nhờ việc đọc sách Phật giáo. Tôi thì đọc 10 có thể hiểu 1,2, đọc 10 có thể mới chỉ làm được theo 1,2. Nhưng giáo Pháp nhà Phật cũng giúp tôi rất nhiều trong việc lấy lại cân bằng cho cuộc sống tinh thần, thấy tâm trạng bình tĩnh, nhẹ nhàng, thanh thản hơn. Không phải tôi vô ưu, hoặc tôi vô tâm. Nếu ai quan tâm, tôi xin trích 1 đoạn trong bài " Chữ Tâm trong đạo Phật"

".............
    Thiền sư Bá Trượng Hoài Hải có dạy: "Tâm cảnh không dính nhau là giải thoát".

Nghĩa là: Chúng ta vẫn thấy, vẫn nghe, vẫn hiểu, vẫn biết tất cả các cảnh trên trần đời, trong kinh điển gọi là: kiến văn giác tri, nếu tâm không dính mắc, thì không phiền não. Không phiền não tức là giải thoát. Thật là hết sức đơn giản! Lý lẽ tuy cao siêu vi diệu, nhưng hết sức thực tế. Bất cứ ai cũng có thể làm được, không cần phải thờ lạy, cúng kiến, không phân biệt tôn giáo, sắc tộc, ngôn ngữ, nghề nghiệp, xuất xứ, học thức, nam nữ, già trẻ, bé lớn, giàu nghèo, sang hèn. Tâm không phan duyên chạy theo cảnh trần là: giải thoát!

Sơ Tổ Thiền phái Trúc Lâm Trần Nhân Tông có dạy:

"Đối cảnh vô tâm, mạc vấn thiền".

Nghĩa là: Khi nào đối trước cảnh trần, tâm không còn dính mắc, không khởi bất cứ tâm niệm gì, trong kinh sách gọi là: vô tâm vô niệm, tức là không còn khởi tâm tham sân si, thản nhiên trước sự thịnh suy, thăng trầm của đời sống, bình thản trước những lời khen tiếng chê, vượt qua được sóng gió của cuộc đời, tức nhiên tâm sẽ được khinh an, tự tại, đó là: thiền định niết bàn.

Con người sống trên đời, mắt, tai, mũi, lưỡi, thân và ý, thường xuyên tiếp xúc với các cảnh trần: hình ảnh, âm thanh, mùi hương, mùi vị, xúc chạm và ký ức. Khi con người tiếp xúc với các trần cảnh, mà bị dính mắc, tức là: trong tâm khởi niệm thương hay ghét, khen hay chê, ưa thích hay tức giận, đều gọi là: loạn tâm vọng tâm. Không khởi bất cứ tâm niệm nào cả, gọi là: định tâm, hay: tâm thiền định. Đây chính là cốt tủy, là mục đích cứu kính của đạo Phật vậy.
    ..............."
    http://quangduc.com/coban/259chutam.html

Quote Originally Posted by Tuan_2.0 View Post
    Ý mình chính xác là vậy đấy, tự thỏa hiệp với bản thân mình thôi, nếu ko thể thì cần gì theo chuẩn mực của xã hội
    Sống là luôn phải cố gắng, giải quyết xong khó khăn này thì lại có khó khăn khác bạn ạ.

Có bài này mình sưu tầm được tặng mọi người và cũng là 1 lần nữa nhắc nhở chính mình

"Thứ duy nhất bạn có thể thay đổi là thái độ của chính mình
    ...........
    Chắc hẳn đã có lúc bạn cảm thấy chán nản với công việc, với những bận rộn lo toan thường ngày của cuộc sống. Có bao giờ bạn nghĩ mình nên thay đổi thái độ đối với cuộc sống trước khi thay đổi tất cả những gì xung quanh?
    Bạn không thể quay lại quá khứ
    ........
    Thái độ quan trọng hơn vẻ bề ngoài, tài năng hay kỹ năng
    .................
    Thái độ là thứ duy nhất bạn có thể thay đổi trong cuộc sống của mình, vậy nên hãy rèn dũa cho mình một thái độ sống, làm việc tích cực và lạc quan. Đừng bi quan trước mọi việc, cũng đừng huyễn hoặc bản thân , có như thế cuộc sống của bạn mới trở nên có ý nghĩa
    ...............
    Cố gắng có một thái độ sống tích cực và đúng đắn với cuộc đời của mình!

http://hanhtrinhdelta.edu.vn/ky-nang...oi-la-thai-do/
    - Sưu tầm-"

Sống là luôn phải cố gắng, không thể buông xuôi.

Quote Originally Posted by lan73 View Post
    Sống là luôn phải cố gắng, giải quyết xong khó khăn này thì lại có khó khăn khác bạn ạ.

Có bài này mình sưu tầm được tặng mọi người và cũng là 1 lần nữa nhắc nhở chính mình

"Thứ duy nhất bạn có thể thay đổi là thái độ của chính mình
    ...........
    Chắc hẳn đã có lúc bạn cảm thấy chán nản với công việc, với những bận rộn lo toan thường ngày của cuộc sống. Có bao giờ bạn nghĩ mình nên thay đổi thái độ đối với cuộc sống trước khi thay đổi tất cả những gì xung quanh?
    Bạn không thể quay lại quá khứ
    ........
    Thái độ quan trọng hơn vẻ bề ngoài, tài năng hay kỹ năng
    .................
    Thái độ là thứ duy nhất bạn có thể thay đổi trong cuộc sống của mình, vậy nên hãy rèn dũa cho mình một thái độ sống, làm việc tích cực và lạc quan. Đừng bi quan trước mọi việc, cũng đừng huyễn hoặc bản thân , có như thế cuộc sống của bạn mới trở nên có ý nghĩa
    ...............
    Cố gắng có một thái độ sống tích cực và đúng đắn với cuộc đời của mình!

http://hanhtrinhdelta.edu.vn/ky-nang...oi-la-thai-do/
    - Sưu tầm-"

Sống là luôn phải cố gắng, không thể buông xuôi.
    Tất nhiên là ai cũng mong có cuộc sống tốt đẹp như mình muốn chị ak,ý em ko phải là buông xuôi mà chỉ là chấp nhận thực tế nếu ko thế thay đổi đc nó, như thế cũng tự tránh đc cho mình nhiều buồn phiền và thất vọng. Những điều này chỉ là suy nghĩ của riêng em thôi vì em thấy nghĩ cho cùng thì ma túy ngoài việc ko đc pháp luật cho phép thì nó cũng chỉ như rượu,bia,thuốc lá... Em có thể chắc chắn là nghiện rượu thì sự tác hại đến sức khỏe còn khủng khiếp hơn ma túy,vấn đề còn lại chỉ là tiền thôi,giải quyết đc vấn đề này thì "vẫn sang trọng như ai". Tóm lại là em chỉ muốn chia sẻ với chị là hãy cứ cho anh ý cơ hội để từ bỏ và hoàn thiện mình.Nếu anh ý bỏ đc thì chị sẽ là người hạnh phúc thứ nhì,chính anh ý sẽ là người hạnh phúc nhất còn nếu như đến 1 lúc nào đấy chị biết rằng đó là 1 thưc tế ko thể thay đổi thì để sống đc chị chỉ có 2 lựa chọn,1 là chia tay để thực tế đó ko còn là vấn đề của chị nữa,2 là chấp nhận và cùng nhau tìm cách giải quyết vấn đề nếu ko thì cuộc sống của chỉ lúc nào cũng chỉ là tuyệt vọng và bế tắc thôi.Đây là những lời khuyên chân thành mà em rút ra từ chính cuộc sống của mình,khi em ngồi viết những dòng này thì em cũng đã cai đc hơn chục ngày,2 hôm nữa em sẽ uống thuốc chống tái,nói vậy để chị biết em ko hề buông xuôi nhưng em cũng nói thẳng với gia đình là nếu lần này em thất bại nữa thì em sẽ chấp nhận sống với sai lầm của mình. Tất cả mọi gia đình có người nghiện đều rơi vào hoàn cảnh và tâm trạng giống chị,khi em phải ở trong hoàn cảnh đó thì với em "tuyệt vọng và bế tắc" cũng chỉ là 1 từ thôi,ko thể nói lên hết đc
    Trong vấn đề này nếu lúc nào cũng đưa những giá trị đạo đức vào để so bì thì sẽ là thiếu thực tế chị ak. Em mong chị có thêm 1 cách nhìn khác với vấn đề của mình để cuộc sống dễ chịu hơn
    Tuan_2.0<=== KHÔNG DÙNG CHO TRẺ EM CÓ THAI VÀ PHỤ NỮ DƯỚI 2 TUỔI.
    برای فروش نیستم

Quote Originally Posted by Tuan_2.0 View Post
    Tất nhiên là ai cũng mong có cuộc sống tốt đẹp như mình muốn chị ak,ý em ko phải là buông xuôi mà chỉ là chấp nhận thực tế nếu ko thế thay đổi đc nó, như thế cũng tự tránh đc cho mình nhiều buồn phiền và thất vọng. Những điều này chỉ là suy nghĩ của riêng em thôi vì em thấy nghĩ cho cùng thì ma túy ngoài việc ko đc pháp luật cho phép thì nó cũng chỉ như rượu,bia,thuốc lá... Em có thể chắc chắn là nghiện rượu thì sự tác hại đến sức khỏe còn khủng khiếp hơn ma túy,vấn đề còn lại chỉ là tiền thôi,giải quyết đc vấn đề này thì "vẫn sang trọng như ai". Tóm lại là em chỉ muốn chia sẻ với chị là hãy cứ cho anh ý cơ hội để từ bỏ và hoàn thiện mình.Nếu anh ý bỏ đc thì chị sẽ là người hạnh phúc thứ nhì,chính anh ý sẽ là người hạnh phúc nhất còn nếu như đến 1 lúc nào đấy chị biết rằng đó là 1 thưc tế ko thể thay đổi thì để sống đc chị chỉ có 2 lựa chọn,1 là chia tay để thực tế đó ko còn là vấn đề của chị nữa,2 là chấp nhận và cùng nhau tìm cách giải quyết vấn đề nếu ko thì cuộc sống của chỉ lúc nào cũng chỉ là tuyệt vọng và bế tắc thôi.Đây là những lời khuyên chân thành mà em rút ra từ chính cuộc sống của mình,khi em ngồi viết những dòng này thì em cũng đã cai đc hơn chục ngày,2 hôm nữa em sẽ uống thuốc chống tái,nói vậy để chị biết em ko hề buông xuôi nhưng em cũng nói thẳng với gia đình là nếu lần này em thất bại nữa thì em sẽ chấp nhận sống với sai lầm của mình. Tất cả mọi gia đình có người nghiện đều rơi vào hoàn cảnh và tâm trạng giống chị,khi em phải ở trong hoàn cảnh đó thì với em "tuyệt vọng và bế tắc" cũng chỉ là 1 từ thôi,ko thể nói lên hết đc
    Trong vấn đề này nếu lúc nào cũng đưa những giá trị đạo đức vào để so bì thì sẽ là thiếu thực tế chị ak. Em mong chị có thêm 1 cách nhìn khác với vấn đề của mình để cuộc sống dễ chịu hơn
    Tâm trạng tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí của mình là tâm trạng khi mới đến với forum này. Lúc đó còn ngộ nhận. Trong cuộc sống cũng ít thứ tốt đẹp mà có được 1 cách dễ dàng. Có được rồi thì lại còn phải duy trì được, giữ được.
    Cảm ơn bạn, thôi tất cả cùng cố gắng vậy. Mỗi ngày trôi qua tốt đẹp cũng đã là rất đáng quý. Mong 1 năm mới tốt đẹp.

Quote Originally Posted by tinhbuon View Post
    Chào chị trước đây vài năm em cũng đã chia tay với bạn trai cũng chỉ vì matuy, mặc dù em cho anh ấy rất nhiều cơ hội, nhưng vẫn ngựa quen đường cũ , em chẳng hiểu matuy là gì mà nó kinh khủng đến thế, giờ chỉ thấy buồn khi nhắc tới matuy

Page 7 of 11 FirstFirst ... 56789 ... LastLast