Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 18 of 18

Thread: Tư vấn online !

To Toilatoi2001...

Trước tiên cám ơn những chỉ dẫn ra của bạn...Thiện Tâm chỉ là member bình thường không là thuộc ban quản trị và tư vấn của Diễn Đàn...Thiện Tâm chỉ đứng trên phương diện cá nhân có lời khuyên...có lẻ không suôn tai hay hợp lòng mọi người...nhưng Thiện Tâm nghỉ người Bạn kia sẽ hiểu ý kiến đóng góp của TT...
    1. "Mình muốn khuyên bạn nhiều" TT có nghỉ đến việc khuyên bão người bạn bán ma túy đó...nhưng theo cách nói chuyện thì người bạn kia đã bỏ học...2 Chị Em hỏi chúng ta thì vẫn trong ghế nhà trường...khuyên một người bán ma túy mà có sự hùn hạp...thì là một nhóm người không phải một người và họ biết chuyện như thế nào?..."khả năng bạn khó lòng khuyên bảo NHỮNG người như vậy được" mà thường khả năng cao không thể không bàn tới là họ đang sử dụng ma túy? Cũng có biện để Bạn ấy giúp bạn và yên tâm học hành...là "thì bạn khéo léo đánh tiếng với phụ huynh của họ để có biện pháp ngăn ngừa".
    2. Việc tình cảm của 2 người Thiện Tâm không khẳng định họ đã có gì...nên Thiện Tâm đã dùng mệnh đề ĐIỀU KIỆN...NẾU..có nghĩa giả sử Thật và không Thật...để dùng tình cảm kéo họ ra...NẾU ..không được nữa thì phải nghỉ đến tương lai cuộc sống mình và quên đi những việc không muốn trong đời.
    3. Sau cùng là lời chào đón và Bạn ấy vẫn không hiểu thì sẽ có những người Bạn khác tư vấn tiếp.

To Toilatoi2001...rất vui mừng biết Bạn trong Diễn Đàn...một lần nữa cám ơn Bạn nhiều.

Thân mến
    Thiện Tâm

toilatoi2001
    Guest
    Lại thêm 1 sai lầm nửa rồi, bỏ học không thể khuyên ngăn sao? chẳng lẻ nguời không có học là nguời không thể khuyên ngăn sao? co`n chuyện bạn có nhắc đến là 1 tổ chức mua bán matuy, đúng nhưng anh bạn kia là bạn và nguời yêu của chị uyen_uong theo tôi nghỉ vẩn có thể ngăn đuợc.

To Toilatoi2001..

Bạn nói Thiện Tâm thêm một sai lầm nữa thì có lẻ Bạn không chấp nhận những gì Thiện Tâm giải thích trên...TT chỉ viết cho người đang gặp vấn đề thì có lẻ người đó sẽ hiểu hoàn cảnh của họ hơn là Bạn..Bạn mới là ngưòi khẳng định vấn đề và diễn giải đi quá xa khi người khác không có ý như vậy...Bạn có thể hỏi kỷ những gì TT nói trước khi kết luận chứ..??."Lại thêm 1 sai lầm nửa rồi, bỏ học không thể khuyên ngăn sao? chẳng lẻ nguời không có học là nguời không thể khuyên ngăn sao?"...Bạn có nói Diễn Đàn cần người có trình độ... những gì TT nói là không có trình độ...??? không sao cả ..TT luôn học hỏi ở người hơn mình .....trình độ mình thua rất nhiều người nhưng bằng cấp và tấm lòng ..mình dám khẳng định trong đây mình không thua một ai...vẫn mong bạn hay những người có một tầm hiểu biết rộng sẽ đem cho Bạn chúng ta một giải pháp hửu hiệu tốt nhất.

Mến
    Thiện Tâm

toilatoi2001
    Guest
    Originally posted by ThienTam@Oct 12 2005, 01:36 AM
    To Toilatoi2001..

..mình dám khẳng định trong đây mình không thua một ai...Mến
    Thiện Tâm
    [snapback]33694[/snapback]
    :ngacnhien: :excl:

:unsure: Bạn uyen_uong à !
    Những thông tin bạn đưa ra qúa ít ỏi nên rất khó cho mọi người có thể chia sẻ kinh nghiệm với bạn. Nếu có thể, bạn nên cho biết anh bạn đó có nghiện không và mức độ quan hệ của 3 người. Điều đó rất quan trọng trong việc giải quyết nỗi lo âu của bạn.

Bạn toilatoi kính mến! Diễn đàn Niềm tin là nơi để các thành viên chia sẻ sự ấm áp, để mọi người xiết chặt tay nhau truyền hơi ấm vượt qua khó khăn. Ngay cả những nhà tư vấn đại tài được đào tạo chính quy cũng khó có thể thành công trong công việc này. Tư vấn cũng chỉ là tư vấn mà thôi. Thường thường khi gặp khó khăn về tình cảm thì người ta cần sự quan tâm của mọi người, và tui nghĩ rằng Thiện Tâm đã đáp ứng được nhu cầu đó. Mỗi người đều có những hiểu biết khác nhau , hoàn cảnh sống khác nhau, ý thức hệ cũng khác nên phương pháp luận cũng càng khác nhau. Nếu bạn có phương pháp tốt hơn để giúp uyen_ uong thì bạn cứ trình bày. Không nên soi từng câu chữ để phê phán. Điều đó làm ảnh hưởng tới khối đại đoàn kết của dân tộc mà Đảng và nhà nước đã dày công vun đắp.
    Mong bạn Add Reply nhiều hơn và hạn chế Fast Reply. Thế nhé !

To toilatoi,

Lâu rồi mình ko vô diễn đàn, và mình cũng ko có ý định post bài lên DD, nhưng đọc xong những bài viết của bạn thì mình lại muôn` nói với bạn vài dòng.

Mình có cảm giác bạn đang soi mói và cố tìm ra từng điểm sai trái (mà thực ra, nó có sai ko?) của anh Thientam để mà chỉ trích. Trong khi uyen_uong lại đang mong chờ những lời chia sẻ, góp ý của mọi người. Mình ko có ý bênh Thientam, và cũng ko dám khẳng định rằng những điều anh ấy nói đều hoàn toàn đúng. Nhưng mình nghĩ là chúng ta ko nên chỉ chăm chú vào những lỗi - không - cố - ý đó, mà hãy nghĩ tới thành tâm thành ý của anh Thientam khi muốn chia sẻ với uyen_uong. Nếu bạn ko hài lòng về cách tư vấn của Thientam, tại sao bạn ko post cách tư vấn của mình lên để mọi người so sánh? Nếu thực sự bạn làm tốt hơn, mọi người sẽ dễ bị thuyết phục hơn cách này nhiều đó. Mình nghĩ DD là nơi để mọi người bày tỏ nỗi niềm, và những người khác sẽ chia sẻ, góp ý. Có thể những ý kiến đó đúng, cũng có thể sai. Nhưng điều quan trọng là chúng ta nhận được sự chia sẻ, quan tâm. Và sẽ cảm thấy ấm áp hơn, bạn à.

To uyen_uong,

Bán ma túy là 1 tội lỗi lớn. Nhưng lợi nhuận của nó thì thật là hấp dẫn, và có lẽ bạn của bạn đã ko cưỡng lại được sức hấp dẫn đó. Nếu mình có 1 người bạn cũng bán ma túy, mình sẽ tìm cách khuyên bạn ấy ngừng lại ngay. Phải tìm đủ mọi cách bạn à! Vì nếu để bị bắt, có lẽ tội sẽ lớn lắm. Bạn có thể báo cho gia đình bạn ấy biết để ngăn chặn kịp thời. Đừng nhắm mắt làm ngơ nhé! Mình nghĩ ma túy không còn là chuyện riêng của cá nhân ai nữa rồi, mà đó là nỗi lo chung. Nếu bạn làm được gì để ngăn chặn nó thì hãy làm hết mình nhé!

To all..

Thiện Tâm bàn một chút về việc bán ma túy và hậu quả của nó...(trong sự hiểu biết của mình...Bạn nào biết thêm thì bổ sung...thanks)

Trước tiên Thiện Tâm nghỉ người sử dụng ma túy thì dễ dẫn đến việc mua bán ma túy hơn..vì đa số người nghiện khó khi "quản lý" được số liều lượng mình dùng mỗi ngày, sự tăng đô là điều tất yếu tỉ lệ thuận với thời gian và tài chánh cá nhân...để đáp ứng nhu cầu tăng vọt này...người ta phải bán hay cầm cố tài sản..người liều mạng hơn hay bị ma túy quản thúc...thì sẽ lừa lọc lôi kéo nhuững người xunh quanh họ để kết thành một bè tương trợ nhau, bước đường cùng nữa thì đi ăn trộm- ăn cướp...và sau cùng quyết định mua bán ma túy vì đây là việc sinh lợi nhanh nhất (người nghiện họ quá rành với quy luật và người mua bán hàng ngày với họ)...
    Thành phần thứ 2 là người chưa sử dụng ma túy..nhưng có thể vì hoàn cảnh khó khăn thôi thúc họ làm liều..và cũng có thể là người giàu có..hiểu biết và có địa vị trong xã hội...họ muốn giàu có nhanh chóng hơn (những người này rất tự tin vào bản lĩnh-trình độ-và pháp luật chính họ đang nắm trong tay)
    =>
    mà đa số đều biết bản án pháp luật giành cho họ rất nặng...nhưng sự hấp dẫn của khối lợi kết sù và con MA trong bản thân vẫn ngự trị...ai liên quan biết đến vấn đề của họ đều được đưa vào tầm ngấm cần giải quyết...họ dám làm liều mọi việc để thoát thân.

Bài viết của TT cũng chỉ nói chung để các bạn chưa biết sẽ có khái niệm chút ít khi phải giao tiếp-quan hệ-hay phải khuyên giải những người mua bán ma túy, mọi việc còn tùy vào hoàn cảnh và số lượng vận chuyển mua bán...

Mến
    Thiện Tâm

toilatoi2001
    Guest
    Chào all:
    Các bạn cho rằng tôi có những lời không bằng lòng uh? củng như mọi nguời tôi cho rằng như vậy chưa phù hợp thôi. Cón ý tôi như thế nào? thì các bạn tự hiểu sao lại hỏi tôi.

Page 2 of 2 FirstFirst 12