Results 1 to 10 of 10

Thread: Em có anh trai đang trong trại cai nghiện, cần các anh chị tư vấn

Em có anh trai đang trong trại cai nghiện, cần các anh chị tư vấn

Em chào các anh chị. mong các anh chị tư vấn cho trường hợp của gia đình em với.

Em có anh trai sinh năm 80. Anh ấy vừa lấy vợ và sinh con nhỏ xong thì gia đình phát hiện anh ấy mắc nghiện. Có lẽ anh ấy nghiện khoảng hơn 1 năm rồi. Vì vợ sắp sinh con nhỏ nên anh ấy chẳng chịu làm lụng gì cả, suốt ngày ở nhà để ba mẹ em phải phục vụ. Ở nhà lâu quá thành ra mâu thuẫn với bố mẹ em, khiến cho không khí gia đình ngày càng trở nên căng thẳng. Tuy chưa lấy gì của gia đình đi bán (vì thực ra không có gì để lấy) nhưng anh ấy thỉnh thoảng lại cãi cọ, đập phá nhà cửa. Mẹ em đau lòng quá nên đã quyết định cho anh ấy đi cai ở traị Ba Sao - Hà Nam.

Em thì rất thương anh trai mình và là người gần gũi anh ấy hơn cả nhưng kì thực anh ấy luôn giấu kín mọi chuyện, rất ít tâm sự với em. Vào trại được một năm thì vợ anh ấy đã nộp đơn ly dị, bỏ anh ấy và để cháu cho bố mẹ em nuôi. Lần mới vào thăm, anh trai em rất buồn và thất vọng nhưng cũng không chia sẻ gì với em. Chỉ nói trong trại không có tình thương và "em không thể nào hiểu đâu". Dặn em cố gắng học hành, làm lụng, chăm cháu và đừng lo gì cho anh...

Em rất thương anh nhưng kì thực em không thể hiểu được tâm tư của anh, những gì anh ấy đã và sắp trải qua nữa nên muốn hỏi các anh chị mấy vấn đề.

- Thứ nhất là cai nghiện ở trại như vậy có khả quan không (anh trai em cai 2 năm). Sinh hoạt trong đó thế nào? Tại sao anh ấy vẫn xin em tiền hàng tháng (3 - 5 trăm), có phải trong trại cũng có cách có hàng không?

- Anh trai em vẫn hận mẹ em, nói rằng mẹ để anh vào trại là một sai lầm. Lần nào em vào cũng không khuyên được anh ấy, hơn một năm rồi. Em chỉ biết khóc, vừa thương vừa giận anh thôi. Em chẳng biết giải thích sao cho anh em hiểu nữa.

- Cai được hơn 1 năm trong trại, có thể do sinh hoạt ăn uống trong đó khó khăn nên anh em rất gầy và buồn. Lần nào em vào thăm hai anh em cũng chỉ nhìn nhau khóc. Anh em nói "anh không muốn nói gì", hoặc "anh không muốn nói thêm gì nữa". Lần gần đây nhất vào anh cũng gầy quá. Không biết anh em có đang trải qua giai đoạn bị trầm cảm không. Và em phải làm thế nào?

- Em cũng đang tính sau cai (khoảng 8 tháng nữa, em sẽ để anh ấy đi xuất khẩu lao động), không biết có khả quan không ạ?

Em cảm ơn các anh chị

Quote Originally Posted by Thế Vũ View Post
    Em chào các anh chị. mong các anh chị tư vấn cho trường hợp của gia đình em với.

Em có anh trai sinh năm 80. Anh ấy vừa lấy vợ và sinh con nhỏ xong thì gia đình phát hiện anh ấy mắc nghiện. Có lẽ anh ấy nghiện khoảng hơn 1 năm rồi. Vì vợ sắp sinh con nhỏ nên anh ấy chẳng chịu làm lụng gì cả, suốt ngày ở nhà để ba mẹ em phải phục vụ. Ở nhà lâu quá thành ra mâu thuẫn với bố mẹ em, khiến cho không khí gia đình ngày càng trở nên căng thẳng. Tuy chưa lấy gì của gia đình đi bán (vì thực ra không có gì để lấy) nhưng anh ấy thỉnh thoảng lại cãi cọ, đập phá nhà cửa. Mẹ em đau lòng quá nên đã quyết định cho anh ấy đi cai ở traị Ba Sao - Hà Nam.

Em thì rất thương anh trai mình và là người gần gũi anh ấy hơn cả nhưng kì thực anh ấy luôn giấu kín mọi chuyện, rất ít tâm sự với em. Vào trại được một năm thì vợ anh ấy đã nộp đơn ly dị, bỏ anh ấy và để cháu cho bố mẹ em nuôi. Lần mới vào thăm, anh trai em rất buồn và thất vọng nhưng cũng không chia sẻ gì với em. Chỉ nói trong trại không có tình thương và "em không thể nào hiểu đâu". Dặn em cố gắng học hành, làm lụng, chăm cháu và đừng lo gì cho anh...

Em rất thương anh nhưng kì thực em không thể hiểu được tâm tư của anh, những gì anh ấy đã và sắp trải qua nữa nên muốn hỏi các anh chị mấy vấn đề.

- Thứ nhất là cai nghiện ở trại như vậy có khả quan không (anh trai em cai 2 năm). Sinh hoạt trong đó thế nào? Tại sao anh ấy vẫn xin em tiền hàng tháng (3 - 5 trăm), có phải trong trại cũng có cách có hàng không?

- Anh trai em vẫn hận mẹ em, nói rằng mẹ để anh vào trại là một sai lầm. Lần nào em vào cũng không khuyên được anh ấy, hơn một năm rồi. Em chỉ biết khóc, vừa thương vừa giận anh thôi. Em chẳng biết giải thích sao cho anh em hiểu nữa.

- Cai được hơn 1 năm trong trại, có thể do sinh hoạt ăn uống trong đó khó khăn nên anh em rất gầy và buồn. Lần nào em vào thăm hai anh em cũng chỉ nhìn nhau khóc. Anh em nói "anh không muốn nói gì", hoặc "anh không muốn nói thêm gì nữa". Lần gần đây nhất vào anh cũng gầy quá. Không biết anh em có đang trải qua giai đoạn bị trầm cảm không. Và em phải làm thế nào?

- Em cũng đang tính sau cai (khoảng 8 tháng nữa, em sẽ để anh ấy đi xuất khẩu lao động), không biết có khả quan không ạ?

Em cảm ơn các anh chị
    uầy trại giam Ba Sao Ha Nam gần ngay ở chỗ mình ở đó cũng lắm hàng họ lắm.ở Ba Sao nhiều thằng bán lắm còn trong trại thì ko biết như thế nào.
    Cuộc Sống Có Thể Đẩy Ngã Bạn , Nhưng Đứng Dậy Đi Tiếp ,Hay Đứng Lại,Lại Là Quyền Của Bạn!

h0ngan's Avatar

Trường trại mà, cái gì chẳng có bạn ơi, quan trọng có tiền không , vì giá cả cái gì mắc hơn ở đời nhiều. Sống khôn khéo thì qua được.
    Ở trường về, có thể làm cho con người mìh tốt hơn hoặc cực kì tệ đi.Bạn bè mình đi trường cũng nhiều, về đứa thì dc vài 3 tuần, cao nhất 3 tháng thì lại đi tiếp ( hơn 1 nửa số đó ), Ở trong đó quan trọng là phải biết giữ mình, cám dỗ nhiều lắm, Mt thì mình nghe nói cũng sợ. Vì cây kim tiêm trong đó có giá tới 500k, nên hơn trăm thằng xài, xài riết mà nó cùn còn có 1/3, chưa kể nguy hiểm trong đó là khả năng nhiễm rất là cao....
    Thấy anh bạn xin tiền vậy là hơi nhiều đó. Vì bạn mình đi 2 năm, nhưng nó chỉ xin hàng tháng 100k thôi, cao lắm thì 200k. Vì nó chỉ có hút thuốc, với ăn này nọ. ( không cờ bạc, không Mt, hay là chơi thuốc tây....v...v.) Bạn nên hỏi rõ xem anh bạn làm gì. Hãy thận trọng vì biết đâu bạn đang gián tiếp đẩy anh của bạn xuống đó.
    Thân !!
    Tìm đâu thêm 1 lối mù mịt trong màn đêm
    Thử thêm 1 lần là cuộc sống này lụi tàn thêm.....

Quote Originally Posted by Thế Vũ
    Một quyết định sáng suốt và hoàn toàn chính xác ! mong mọi điều tốt lành đến với anh trai em, Còn những điều em hỏi về vấn đề trường trại và cách sinh hoạt thì có nói rất nhiều trong các bài viết khác. E tham khảo thêm nhé. 1 tháng mà anh em chỉ xin vào trăm ngàn cho thuốc lá, cafe, mì gói ... thì .... quá ít đó em à ! Em đừng lăn tăn vì với số tiền đó chỉ là rất nhỏ đối với cuộc sống của anh em trong trại

Thân
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có quá khứ một thời lầm lỡ

Em cảm ơn các anh đã giải thích dùm em. Vấn đề lớn nhất là em vẫn không thể trò chuyện nhiều với anh ấy. Em thì đi làm rất bận nên hàng tháng chỉ về thăm anh được một lần.
    Mỗi lần vào em đều mua vài thứ đồ lặt vặt cho anh. Trại họ không có cho gửi tiền vào đâu, thường phải nhờ cateen truyền tay cho vào. Em hỏi thì anh ấy nói "trong này nhiều chuyện em không thể hiểu được, đó chỉ là tiền "phấn son" cho người này, người kia để dễ sống". Nhưng em vẫn lo lắm nên thường chỉ cho 300 mỗi tháng.
    Không cho thì sợ anh mình bị đánh đập, làm nhục, mà cho thì lo anh dùng để mua thuốc.
    Dạo gần đây em vào thấy anh gầy đi mà thương quá...
    Còn việc cho anh em đi xuất khẩu lao động mới chỉ là em nghĩ trong đầu. Vì vốn cũng lớn quá. Sức em có hạn mà em cũng không muốn bố mẹ em khổ thêm vì các con nữa...
    @Anh Song Khoa cho em xin lại mấy topic nói về đời sống sinh hoạt trong trại với nhé, em đọc để hiểu anh em hơn.

Có một lần duy nhất anh em xin nhiều tiền là đợt Tết. ANh ấy xin hẳn một triệu. EM không đồng ý cho thì anh ấy nhìn em bằng ánh mắt vừa như thất vọng, vừa như thù hằn. Em chưa bao giờ thấy thế. Em rất sợ. Cuối cùng em phải cho anh ấy 500k.
    Sau này vợ anh vào thăm thì anh ấy xin 500k, riêng em có tiền thì chỉ mua đồ canteen cho anh, còn đâu em chỉ cho 300k mỗi tháng ạ

Tóm lại là nếu về bạn tách a ấy ra xã hội đã và từng nghiện ra

Và lưu ý với gia đình bạn là như bạn đã kể thì k biết a ấy có nghiện hay ko nhưng cho a ấy đi cai nghiện bắt buộc là trường hợp sai lầm vì hơn 90% những người từng đi trại sẽ tái chơi lại vì định kiến vì suy nghĩ mình chỉ là thằng nghiện>>>> Bạn lên nhớ là từ trong trại ra người ta sẽ theo suy nghĩ cái j càng cấm càng muốn làm như ăn ớt hay là hút điếu thuốc

Thôi thì cũng có lời khuyên cho bạn nếu a đấy về thì lên cách ly k cho tiếp xúc vs bạn bè cũ và ra đường để hàng xóm bàn tán về mình lại tủi

Chúng ta ko nên nói các trường trại cai nghiện là tốt hay xấu,vì ở đâu cũng có tiêu cực hay tích cực.ko phải tự nhiên nhà nước ta bỏ ra rất nhiều tiền để xây dựng các trung tâm cai nghiện tập trung,nếu nó ko có hiệu quả thì tiền đó xây các công trình phúc lợi dân sinh,nhưng gia đình có người nghiện nên cân nhắc xem cho đi vào thời điểm nào và khi nào,mọi thứ trong cuộc sống này đều có thể thành con dao hai lưỡi,nhiều lúc gia đình quyết định vội vã khiến con em đang đứng ở bờ vực lại đẩy họ xuống,theo tôi chỉ nên cho con em mình trót nghiện khi đã hết cách và đã cho nhiều cơ hội,nói chung là bó tay toàn diện,đành cho đi trại tập chung,thử hỏi nếu ko có những trung tâm này,những trường hợp ko nói được biết về đâu,hay cứ để hành gia đình,rồi ảnh hưởng tới xã hội,nhân chi sơ tính bản thiện,chẳng ai muốn nghiện ngập khổ sở thể xác tinh thần ,bước nhầm một bước,rồi mãi quanh quẩn tìm lối ra,ko phải tự nhiên gọi là ma tuy,nó lấy đi ý trí bản lĩnh của con người còn đâu,những việc làm xấu cũng xuất phát từ bệnh nghiện mà thôi.cả buổi tối ngồi viết bài chia sẻ với chủ topic,gửi đi bị out thế là công cốc,kiểu cố gắng cai đc vài năm tặc lượi lại thành công cốc
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Em cảm ơn anh Ninhtroc đã chia sẻ. Lúc gia đình em quyết định để anh ấy đi là lúc tình hình đã trở nên căng thẳng. Anh ấy thường xuyên gây gổ với bố mẹ và đập phá nhà cửa. Vào trại giai đoạn đầu anh ấy vẫn chối "anh không chơi bời gì cả", một thời gian sau thì nói "anh sai nhưng bố mẹ thế nên anh mới càng dĩnh vào",...

Em thì nghĩ nếu đã dinh vào rồi, không đưa vào trại cách ly và có thời gian để suy nghĩ lại thì rất khó để từ bỏ. Tiếc là vì vào trại mà anh bị vợ bỏ, mất niềm tin vào cuộc sống và căm hận gia đình. Thật khó để giải thích cho anh ấy hiểu...

hic. trường hợp của a bạn là không tự nguyện đi trại đúng k? tớ cũng vào đấy rồi. hầu hết các trường hợp gia đình bắt đi trại toàn sinh ra ý nghĩ tiêu cực thôi. mình nói bạn đừng buồn nhưng nếu như đúng như vậy thì tỉ lệ tái nghiện của a bạn rất là cao. giờ gần hết án rồi mà vẫn k suy nghĩ đc thông thì sau này ra khó lắm. còn về vấn đề bạn gửi tiền qua căng tin cho a bạn thì bạn không phải lo. bởi vì tiền đấy để nạp vào sổ dùng mua đồ ăn bánh kẹo thôi. chỉ sợ bạn đưa thẳng tiền mặt cho mới lo. cuộc sống trong đấy nói chung phức tạp lắm bạn ạ. có tiền thì sống k bị chèn ép đánh đập. còn k có gì chỉ có bị chèn ép suốt thôi. bạn cố gắng lên thăm động viên a ấy nhìu vào. tốt nhất là cả gia đình cùng lên cùng nói chuyện. đừng để a bạn mặc cảm là bố mẹ gia đình k cần mình nữa, như vậy dễ làm cho a ấy trầm cảm lắm. cs trong đấy đã đủ khó khăn phức tạp rồi. nói về cs trong trại thì vô vàn nên chả nói hết đc. chỉ biết chúc a bạn sau này ra trại k tái nghiện nữa. có gì muốn biết cứ ts với mình nhé. mặc dù dạo này mình bạn k online đc nhìu. nhưng những gì mình biết mình sẽ ts với bạn

Tags for this Thread