Results 1 to 10 of 14

Thread: Tại sao chương trình Methadone điều trị nghiện dạng thuốc thay thế lại chậm như vậy ?

Hybrid View

NguyenVNN's Avatar

Tiền, cái lợi ích của 1 nhóm lợi ích của cái gọi là cơ sỡ chữa bệnh cai nghiện bắt buộc đã vô hình trung làm chậm sự phát triển của chương trình Methadone híc ! Khi nào họ mới suy nghĩ đc là họ làm như vậy là thất đức và bất an xã hội? Với số tiền 1 ngày sử dụng cả trăm ngàn có khi cả triệu thì xã hội và gia đình sẽ rất khổ ! Tại sao Methadone chỉ có 10k 1 ngày uống ở Hải phòng lại ko phát triển ra, dám đảm bảo là tất cả người nghiện sẽ chấp nhận và sẵn sàng tuân theo phác đồ điều trị 100% vì sao? Vì họ biết đó là lối ra nơi cuối con đường của họ ! Còn các trung tâm chữa bệnh cai nghiện bắt buộc có đảm bảo họ sẽ hết bệnh ko mà khi lâu lâu lại nghe tin trốn trại hoàng loạt và bạo động nơi trung tâm hoặc người nghiện mới về lại gây án đc đăng trên báo? Đến bao giờ họ mới hiểu đc cái lợi ích của họ làm đau khổ và tan nát biết bao nhiêu gia đình? Rối kiếp sau hoặc con cái của họ có thể trả hết đc những quả báo nhãn tiền mà họ vô hình trung đã tiếp tay cho nó chỉ vì lợi ích của nhóm lợi ích !
    Bạn Loser à, mình là những người nghiện là mình củng có cái sai rồi, đừng có lôi những gì quá khứ ra và làm như vậy càng gây thêm áp lực và hiểu nhầm đó bạn à, Những cái tốt và hiện tại về Methadone là mình thấy bạn củng nói đầy đủ rồi, ráng thu thập thêm nhiều thông tin là ok ! Cảm ơn bạn 1 người bạn tốt của mình !
    cảnh báo anh em trên diễn đàn Niềm Tin, ban quản trị diễn đàn ko có bán thuốc cai củng như quen biết và ủng hộ ai bán thuốc hết, anh em cảnh giác các trường hợp chào mời thuốc cai nhé!
    Diễn đàn Niềm Tin là nơi hoạt động phi lợi nhuận , nơi giúp đỡ cho snh em nghiện cần sự giúp đỡ và tư vấn các vấn đề về Ma Tuý

ko riêng gì việt nam đâu các bạn à , ngay cả ở nước ngoài thì số người nghiện được tiếp cận với methadone cũng chỉ khoảng 10% thôi.

đứng ở quan điểm vĩ mô của chính phủ thì dùng methadone cũng chỉ là hình thức thay thế , M cũng là 1 dạng ma túy nhưng hợp pháp và dùng M thì cũng coi như là nghiện và phải dùng suốt đời . dùng M được cái là vẫn lao động bt được và giảm các tệ nạn nhưng hễ ai nghiện cũng cho dùng M thì cũng không ổn lắm .

ai trót nghiện thì nên cai , M chỉ là giải pháp cuối cùng thôi có nghĩa là chỉ dành cho ai cai nhiều lần mà không được thì mới phải dùng M.
    người ta hạn chế dùng M bởi vì M cũng là 1 laọi ma túy nhưng là hợp pháp , nó cũng gây phê theo 1 mức nào đó , nếu ko hạn chế sẽ có làn sóng nghiện M và lợi dụng sự bao cấp của nhà nước mà phê M như vậy cũng ko ổn ,

nói ngược lại , những ai như anh em mình dùng ma túy trên 10 năm , cai trên vài chục lần thì dùng M là quá hợp lí rồi , nhưng có điều bây giờ vẫn chưa phổ biến rộng rãi M vì có lẽ đối với chính phủ thì còn nhiều việc khác ưu tiên giải quyết hơn là giải quyết vấn đề người nghiện , thôi thì trước mắt cứ bắt cai nghiện bắt buộc rồi sau này xh hòa M từ từ , mà từ từ của mình thì hơi bị lâu chắc trên chục năm nữa.

phải tự cứu mình thôi chứ đợi thì biết khi nào , bạn cứ lên trung tâm M xin đơn về và làm thủ tục uống M xem , mình làm tốn hết 5 tháng và một số tiền khá lớn . làm thủ tục cũng khá là rườm rà và mất côngn đấy . bạn bắt đầu làm đi làm , có đi mới có đến chứ.

còn tụi mình bây giờ nói thiệt là bỏ ko nổi đâu , toàn nghiện trên cả chục năm rồi , cho nên chỉ có uống M là mới bỏ được thôi .

làm hồ sơ đi , xin đi , chờ đấu tranh đến khi xh hóa thì chắc hơi bị lâu đó .

Quote Originally Posted by xxvuaxx View Post
    ko riêng gì việt nam đâu các bạn à , ngay cả ở nước ngoài thì số người nghiện được tiếp cận với methadone cũng chỉ khoảng 10% thôi.

đứng ở quan điểm vĩ mô của chính phủ thì dùng methadone cũng chỉ là hình thức thay thế , M cũng là 1 dạng ma túy nhưng hợp pháp và dùng M thì cũng coi như là nghiện và phải dùng suốt đời . dùng M được cái là vẫn lao động bt được và giảm các tệ nạn nhưng hễ ai nghiện cũng cho dùng M thì cũng không ổn lắm .

ai trót nghiện thì nên cai , M chỉ là giải pháp cuối cùng thôi có nghĩa là chỉ dành cho ai cai nhiều lần mà không được thì mới phải dùng M.
    người ta hạn chế dùng M bởi vì M cũng là 1 laọi ma túy nhưng là hợp pháp , nó cũng gây phê theo 1 mức nào đó , nếu ko hạn chế sẽ có làn sóng nghiện M và lợi dụng sự bao cấp của nhà nước mà phê M như vậy cũng ko ổn ,

nói ngược lại , những ai như anh em mình dùng ma túy trên 10 năm , cai trên vài chục lần thì dùng M là quá hợp lí rồi , nhưng có điều bây giờ vẫn chưa phổ biến rộng rãi M vì có lẽ đối với chính phủ thì còn nhiều việc khác ưu tiên giải quyết hơn là giải quyết vấn đề người nghiện , thôi thì trước mắt cứ bắt cai nghiện bắt buộc rồi sau này xh hòa M từ từ , mà từ từ của mình thì hơi bị lâu chắc trên chục năm nữa.

phải tự cứu mình thôi chứ đợi thì biết khi nào , bạn cứ lên trung tâm M xin đơn về và làm thủ tục uống M xem , mình làm tốn hết 5 tháng và một số tiền khá lớn . làm thủ tục cũng khá là rườm rà và mất côngn đấy . bạn bắt đầu làm đi làm , có đi mới có đến chứ.

còn tụi mình bây giờ nói thiệt là bỏ ko nổi đâu , toàn nghiện trên cả chục năm rồi , cho nên chỉ có uống M là mới bỏ được thôi .

làm hồ sơ đi , xin đi , chờ đấu tranh đến khi xh hóa thì chắc hơi bị lâu đó .
    Tôi có tham gia một số diễn đàn về ma tuý của nước ngoài. Cụ thể ở những nước Châu Âu thì người nghiện tiếp cận với Methadone khá dễ dàng và họ có nhiều sự lựa chọn như: Subutex, Subuxone...uống cũng tốt như Methadone. Thậm chí Subuxone có nhiều ưu điểm hơn. Số liệu 10% bạn nói là ko chính xác nhé
    Theo bạn ai mới nghiện thì ko nên uống Methdone và cai nghiện bằng cách khác, nhưng roi lại tái đi tái lại thì cũng thành ra là cai nhiều lần ko đc. Vậy thì uống Methadone luôn đi có phaỉ xã hội binh yên hơn ko
    Last edited by Loser; 13-05-14 at 12:04 PM.

Đính chính lại vs bác NguyenVN là ở HP k có kiểu uống meth 10k/ ngày đâu nha
    người nào muốn uống meth ở đây 1 là mua lại của người khác đi uống ngậm về
    2 là chạy tiền để được vào uống chứ ở đây đông nghiện tranh nhau k có chuyện đủ điều kiện mà đi đăng ký đc uống luôn hoặc là 10k/ngày đâu

NguyenVNN's Avatar

Quote Originally Posted by Cafe91 View Post
    Đính chính lại vs bác NguyenVN là ở HP k có kiểu uống meth 10k/ ngày đâu nha
    người nào muốn uống meth ở đây 1 là mua lại của người khác đi uống ngậm về
    2 là chạy tiền để được vào uống chứ ở đây đông nghiện tranh nhau k có chuyện đủ điều kiện mà đi đăng ký đc uống luôn hoặc là 10k/ngày đâu
    Mình chỉ ví dụ 1 cơ sỡ của HP thôi, duy nhất có 1 cơ sỡ đó là điều trị dịch vụ thí điểm và theo thông tin đến tháng 6,7 này phổ biến đại trà, chờ đợi vậy chứ biết sao giờ? Bây giờ hút 5 năm mà ko có đi trường trại , ko có HIV thì đâu có đc vào uống, bây giờ lên phường chứng giấy để nộp hồ sơ mà ko chắc chắn dù là 70% thì ai dám lên đó chứng... Chứng giấy trên phường xong mà ko đc uống thì ôi thôi đời con xong híc!
    Nói đi nói lại thì 1 chương trình hỗ trợ cộng động mà ai cũng hiểu là phải chạy phải lo lót là sao?
    Last edited by NguyenVNN; 13-05-14 at 05:26 PM.
    cảnh báo anh em trên diễn đàn Niềm Tin, ban quản trị diễn đàn ko có bán thuốc cai củng như quen biết và ủng hộ ai bán thuốc hết, anh em cảnh giác các trường hợp chào mời thuốc cai nhé!
    Diễn đàn Niềm Tin là nơi hoạt động phi lợi nhuận , nơi giúp đỡ cho snh em nghiện cần sự giúp đỡ và tư vấn các vấn đề về Ma Tuý

mình thì 15 năm ở cái vòng luẩn quẩn cai tái,ngoài cai tập chung ra,thì hầu như các loại thuốc cai mình đều dùng cả rồi,nhưng ko được quá 3 tháng lại tái,kể từ khi được uống methadol để thay thế matuy thì cũng thấy ổn,nhưng uống cũng chẳng nghỉ được ngay ,phải gần 3 tháng mới nghỉ đc hẳn,nhưng có bạn chỉ nửa tháng là nghỉ đc matuy hoàn toàn,mà chỉ uống có 10mml,và vào duy trì,vì ở QN chưa đc nhân rộng mô hình,mình phải đi xe buys tổng cộng cả đi và về gần 100km 2 chặng xe tổng cộng 54k cả đi và về,coi như mất nửa ngày,hiện tại ko đc uống miễn phí nữa,một tháng đóng 200k,năm thứ 2 là 240k,năm thứ 3 hơn 400k,trước đây thuốc do mỹ tài trợ mầu đỏ tươi,giờ mình uống mầu hồng nhạt,thuốc 100% VN sản xuất lại có mầu trắng,tương lai tất cả được uống thuốc VN sx,bệnh nhân sẽ phải đóng tiền
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

NguyenVNN's Avatar

Quote Originally Posted by ninhtroc_7x View Post
    mình thì 15 năm ở cái vòng luẩn quẩn cai tái,ngoài cai tập chung ra,thì hầu như các loại thuốc cai mình đều dùng cả rồi,nhưng ko được quá 3 tháng lại tái,kể từ khi được uống methadol để thay thế matuy thì cũng thấy ổn,nhưng uống cũng chẳng nghỉ được ngay ,phải gần 3 tháng mới nghỉ đc hẳn,nhưng có bạn chỉ nửa tháng là nghỉ đc matuy hoàn toàn,mà chỉ uống có 10mml,và vào duy trì,vì ở QN chưa đc nhân rộng mô hình,mình phải đi xe buys tổng cộng cả đi và về gần 100km 2 chặng xe tổng cộng 54k cả đi và về,coi như mất nửa ngày,hiện tại ko đc uống miễn phí nữa,một tháng đóng 200k,năm thứ 2 là 240k,năm thứ 3 hơn 400k,trước đây thuốc do mỹ tài trợ mầu đỏ tươi,giờ mình uống mầu hồng nhạt,thuốc 100% VN sản xuất lại có mầu trắng,tương lai tất cả được uống thuốc VN sx,bệnh nhân sẽ phải đóng tiền
    ____ Cảm ơn anh Ninh đã cho anh em biết thêm thông tin về Methadone, hi vọng 1 ngày nào đó thành dịch vụ để mọi người nghiện đều có thể quay đầu làm lại và có thể tự lo cho bản thân! Điều mà mọi người nghiện đều hi vọng là ko làm cho cha mẹ và người thân phải rơi thêm nước mắt , tóc thêm bạc vì suy nghĩ và đau lòng vì họ nữa !
    ____ 10 người bạn nghiện mà đc uống Methadone em biết là đều có việc làm ổn định và họ sinh hoạt thể dục thể thao và mọi thứ rất tốt, ko khác gì người bình thường!
    ____ Mọi người có thông tin về các vấn đề của Methadone thì đưa lên đây để anh em biết và tham khảo sau đó làm đơn xin uống Methadone khi được triển khai rộng rãi đến các tỉnh ! Em đang sưu tầm các trang web chính của các Trung Tâm Tham Vấn Và Hỗ Trợ Cộng Đồng , củng như địa chĩ để anh em biết đc nơi mình ở hoặc gần đó có trung tâm Methadone và đăng ký uống !