Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: Tại sao chương trình Methadone điều trị nghiện dạng thuốc thay thế lại chậm như vậy ?

NguyenVNN's Avatar

Question Tại sao chương trình Methadone điều trị nghiện dạng thuốc thay thế lại chậm như vậy ?

___ Chán wa', càng tìm hiểu thông tin thì em biết đc là nguồn tài chính đầu tư cho việc cai nghiện và phòng chống HIV ko được những người cầm trong tay quyền quyết định rót đúng nơi đúng chỗ !
    ___ Có lẽ vì nếu những người đó rót vào chương trình Methadone thì làm sao ăn đc gì trong đó ? Người nghiện đã khổ 1 , gia đình họ khổ tới 10 mà sao những con người này vẩn vô tâm vô tri vô giác như vậy thì củng ko có gì là khó hiểu vì 1 chữ Tiền mà thôi !
    ___ Nhưng vấn đề chính là những trung tâm cai nghiện bắt buộc hay còn gọi là cơ sỡ giáo dục dạy nghề theo cái nghĩa chính của thôi là vậy chứ thực ra ai củng hiểu là Bóc lột và Nhẫn Tâm thôi !
    ___ Có những vấn đề rất thực tế là tình hình lây nhiễm HIV trong các trung tâm cơ sỡ đó rất cao mà ko ai thống kê? Nhằm che giấu để bảo vệ cho những trung tâm này đc hoạt động? Chỉ cần hỏi những người đc tha về ở các trung tâm đó thì ai củng biết là trong đó có nguồn Heroin và đầy đủ kim tiêm củng như thuốc tây , chỉ cần có tiền là sẽ có đầy đủ, cung cấp từng ngày luôn !
    ___ Hay là những trung tâm đó đang giúp cho 1 nhóm lợi ích và những nhân viên của các trung tâm đó là con ông cháu cha, ko có bằng cấp học thức gì cả mà vẩn vào đó làm và việc duy nhất của họ khi ko có kiến thức là đánh đập và kiếm tiền để bù lại số tiền đã lo lót vào trong đó ?
    ___ Vô tình đọc 1 bài báo về chương trình Methadone thì em biết đc cả tỉnh có 11.000 người nghiện nhưng chỉ điều trị cho 20 người uống Methadone là tại sao? Ai củng hiểu là có gì đó khuất tất trong đó mà sao lại ko đưa ra ánh sáng? Hay chỉ vì tiền? Chắc chắn rồi, tại sao củng là nguồn tài chính đó lại siêng năng rót cho các cơ sỡ giáo dục mà ko rót cho trung tâm tham vấn hỗ trợ Methadone?
    ___ Các trung tâm cai nghiện bắt buộc hay còn gọi là cơ sỡ giáo dục dạy nghề đang là 1 món lợi ích cho 1 nhóm lợi ích với những nguồn tài chính được nhà nước rót vào đều đều mà ko phải chi ra cho bất cứ người nghiện nào và trong khi đó những người nghiện lại phải lao động quần quật cả ngày, điều kiện sống thì tồi tệ là tại sao? Rồi tiền lao động của họ cho 12 tiếng lao động đi đâu? sau 2 năm cai nghiện chữa bệnh mà có hết bệnh đâu? Nhưng đã ko hết bệnh thì số tiền họ lao động như chó trong 2 năm đâu? Đã ko đem đc tiền về mà gia đình họ còn phải đút lót đưa và chuyển tiền vào cho những Con ông cháu cha để họ nhẹ tay với con cái mình !
    ___ Chỉ cần liệt kê đơn giản và sơ sơ ra thì ai củng hiểu tại sao chương trình Methadone lại quá chậm, tại sao lại phải chích và phải nhiễm HIV mới đc uống? Còn ko thì phải lo lót? Tại sao và tại sao ko phòng tránh cho người nghiện uống trước khi họ bị nhiễm HIV? Rất là nhiều câu hỏi đc đặt ra và nhiều vấn đề cần giải quyết !\
    ___ Tóm lại là các cơ sỡ giáo dục cai nghiện bắt buộc là 1 khoản béo bở nên ko thể dẹp đi, có nơi nào trên thế giới mà người lao động lại đc trả 1000 đồng cho 1giờ lao động ko? Và chưa nói đến khoản hỗ trợ của nhà nước rót vào mà ko đến đc người nghiện tại các trung tâm này!
    ___ Điều kiện sống thì ko cần nói, quá là tệ, họ đã phải lao động vất vả 12h mà còn phải sử dụng thực phẩm ôi thiu và nguồn nước rất là bẩn là tại sao?
    ___ Tóm lại họ có phải là tội phạm đâu? họ vào đó là chữa bệnh chứ ko phải là đễ sữa sai lỗi lầm giống như đối với nhà tù ? Tại sao lại đối xử còn khắc khe và ghê hơn nhà tù ?
    ___ Theo em nghĩ thì chắc 100% là khi nào ko còn những trung tâm này thì may ra Methadone mới phát triển nhanh đc! Những nhà hoạt động phi lợi nhuận ở VN đâu hết rồi, hãy làm ơn lên tiếng để chúng tôi được uống Methadone trước khi chúng tôi có HIV, hãy cứu chúng tôi trước khi chúng tôi sa chân lạc bước , đừng để 1 bộ phận nhóm lợi ích ở các trung tâm cai nghiện bắt buộc có thể vùng vẫy phát triển và đưa con cháu họ vào làm giàu trên sự đau khổ của người nghiện và gia đình người nghiện, làm ơn đi! Hãy sống có tình người 1 chút, hãy đừng vì đồng tiền mà làm cho mất đức, con cháu sau này khổ lắm, Có nhân quả hết đó !
    1 câu hỏi lớn đc đặt ra đã và lâu lắm, câu trả lời là phát triển Methadone thành dịch vụ củng chưa thấy làm đc tới đâu? đến khi nào người nghiện mới hết khổ đây? Đến khi nào người nghiện đc chữa trị bằng Methadone thì mới thoát đc cảnh khổ này thôi ! Các vị cấp cao hãy làm ơn làm phước, chúng tôi những người nghiện nếu có kiếp sau sẽ làm trâu làm ngựa để trả ơn cho con cháu các vị, làm ơn cứu chúng tôi và gia đình chúng tôi !
    cảnh báo anh em trên diễn đàn Niềm Tin, ban quản trị diễn đàn ko có bán thuốc cai củng như quen biết và ủng hộ ai bán thuốc hết, anh em cảnh giác các trường hợp chào mời thuốc cai nhé!
    Diễn đàn Niềm Tin là nơi hoạt động phi lợi nhuận , nơi giúp đỡ cho snh em nghiện cần sự giúp đỡ và tư vấn các vấn đề về Ma Tuý

Quote Originally Posted by Khongduockhoc View Post
    bố mấy thằng nghiện ... đcm chúng mày ...đã eó cống hiến và làm việc cho xã hội bây giờ còn đòi hỏi .. có bik là nhà nước phải đền bù bao nhiêu tiền vào các chương trình methadone ko hả ???? địt cụ chúng mày ... kẻ cả cái thằng đang viết những dòng này ...
    Oh. Bạn nhầm rồi nha. Nghiện có rất nhiều thành phần...hehe. Như bạn tôi chẳng hạn, tuy nghiện nhưng bạn tôi vẫn làm việc bình thường, ngoài số tiền mua thuốc chơi bời ra, hàng tháng bạn tôi vẫn đưa cho vợ đủ 6 triệu để cho tiêu cho sinh hoạt trong gia đình. Ngoài ra anh ta đóng góp đầy đủ nghĩa vụ thuế má cho nhà nước, những quỹ nọ, quỹ kia..của cơ quan hay tổ dân phố anh ta cũng đóng góp đầy đủ, thậm chí còn nhiều hơn.

Chương trình Methadone ấy bạn à? Chi phí chỉ bằng 1/15 so với đầu tư vào trung tâm cai nghiện thôi bạn à. Ví dụ như hàng năm nhà nước phải đầu tư vào xây dựng trung tâm cai nghiện, mua thuốc men để chữa trị cho người nghiện, chi phí đi bắt người nghiện vào trung tâm và nuôi, nhốt họ...hết khoảng 15 nghìn tỉ. Thì chi phí cho các trung tâm Methadone chỉ khoảng 1 nghìn tỉ thôi, đấy là còn chưa nói nếu như xã hội hoá Methadone tức là lập ra các trung tâm hoặc cài cắm vào các bệnh viện tuyến huyện rồi cho người nghiện đóng tiền ví dụ như khoảng 30 nghìn một lần uống thuốc thì chỉ phải bỏ ra chi phí ban đầu, tương lai còn có lãi ấy bạn à.

NguyenVNN's Avatar

Originally Posted by Khongduockhoc bố mấy thằng nghiện ... đcm chúng mày ...đã eó cống hiến và làm việc cho xã hội bây giờ còn đòi hỏi .. có bik là nhà nước phải đền bù bao nhiêu tiền vào các chương trình methadone ko hả ???? địt cụ chúng mày ... kẻ cả cái thằng đang viết những dòng này ...
    Nhà nước chỉ bỏ tiền ra thành lập trung tâm cho uống Methadone càng nhiều là chúng tôi mừng rồi chứ đền bù gì ? Số tiền đền bù đó bằng với số tiền đổ vào các trung tâm giáo dục dạy nghề cai nghiện bắt buộc ko? chắc bằng 1/10 mà kết quả ở các trung tâm cai nghiện bắt buộc khi người nghiện chữa bệnh xong thì có hết bệnh ko? tỉ lệ chắc 1/10 quá, còn Methadone là tỉ lệ 8/10 có thống kê hết rồi đó ! Chúng tôi chỉ mong nhà nước mở rộng chương trình uống Methadone điều trị bệnh nghiện Ma túy chứ ko phải là bắt nhà nước phải cho tụi tôi uống miễn phí, tụi tôi ko phải tội phạm và có thể đi làm đc như người bình thường nếu đc trị bệnh bằng Methadone ! Bạn bè tôi 10 người uống Methadone mà tôi biết thì 10 người đều có việc làm và đều từ bỏ đc MT sau 3 tháng điều trị ! trong khi 2 năm tại cơ sỡ giáo dục dạy nghề có bỏ đc ko? Hay là vào đó quen càng nhiều về càng nặng thêm ! từ hút chuyển sang chích luôn, vì vào trong đó chích ko lấy gì mà hút đc !
    Trời ơi, đã bị bệnh thì còn làm gì đc ? thằng Nam ko out nick ra để mấy thằng nào vào viết bậy vậy ta?
    Nói luôn thể 1 người bệnh ung thư và ho lao thì nhà nước có chữa trị ko hay bắt người ta lao động ? Chỉ còn hỏi đơn giản vậy là ai củng biết trả lời rồi ! Cầu mong cho cái kẻ mà post cái bài trên gia đình nó có người ung thư hay ho lao thì lúc đó đừng có xài bảo hiểm y tế của nhà nước nhé !
    Và củng xin nói rõ là chính bản thân những người nghiện như chúng tôi ko làm gì đc, ko cống hiến đc là vì tại chúng tôi mắc bệnh , chúng tôi thiết tha chân thành mong muốn đc uống Methadone để chữa bệnh ! Mục đích chữa bệnh của chúng tôi là để chúng tôi có thể đi làm ăn, tự nuôi sống gia đình vợ con và ko ai phải lo cho tôi !
    Tôi có khả năng đóng tiền uống Methadone chứ tôi ko có kêu ai phải lo cho tôi cả? Tất cả người nghiện đều có khả năng tự lo tiền uống Methadone nếu có dịch vụ uống Methadone đóng tiền nhé ! Tiền xài mt 1 ngày ít nhất 200 ngàn thì chẵng lẽ ko đủ uống Methadone!
    Chúng tôi sẽ tự đóng tiền uống Methadone, nhà nước chỉ cần thành lập các trung tâm hỗ trợ tham vấn Methadone càng nhiều là chúng tôi càng có thêm cơ hội chữa trị bệnh và có thể đi làm ăn, mặc dù là công nhân lương 3tr thôi tôi củng sẽ làm để có thể tự lo cho bản thân ! làm khổ gia đình nhiều quá rồi, nếu đc uống Methadone tôi đảm bảo những người nghiện sẽ đi làm như người bình thường !
    Anh Song Khoa à, làm ơn đừng xóa các bài viết đó, có chống đối thì mình mới có thể giải thích và minh oan cho người nghiện như mình đc anh à !
    Last edited by NguyenVNN; 12-05-14 at 10:20 PM.
    cảnh báo anh em trên diễn đàn Niềm Tin, ban quản trị diễn đàn ko có bán thuốc cai củng như quen biết và ủng hộ ai bán thuốc hết, anh em cảnh giác các trường hợp chào mời thuốc cai nhé!
    Diễn đàn Niềm Tin là nơi hoạt động phi lợi nhuận , nơi giúp đỡ cho snh em nghiện cần sự giúp đỡ và tư vấn các vấn đề về Ma Tuý

Quote Originally Posted by NguyenVNN View Post
    Nhà nước chỉ bỏ tiền ra thành lập trung tâm cho uống Methadone càng nhiều là chúng tôi mừng rồi chứ đền bù gì ? Số tiền đền bù đó bằng với số tiền đổ vào các trung tâm giáo dục dạy nghề cai nghiện bắt buộc ko? chắc bằng 1/10 mà kết quả ở các trung tâm cai nghiện bắt buộc khi người nghiện chữa bệnh xong thì có hết bệnh ko? tỉ lệ chắc 1/10 quá, còn Methadone là tỉ lệ 8/10 có thống kê hết rồi đó ! Chúng tôi chỉ mong nhà nước mở rộng chương trình uống Methadone điều trị bệnh nghiện Ma túy chứ ko phải là bắt nhà nước phải cho tụi tôi uống miễn phí, tụi tôi ko phải tội phạm và có thể đi làm đc như người bình thường nếu đc trị bệnh bằng Methadone ! Bạn bè tôi 10 người uống Methadone mà tôi biết thì 10 người đều có việc làm và đều từ bỏ đc MT sau 3 tháng điều trị ! trong khi 2 năm tại cơ sỡ giáo dục dạy nghề có bỏ đc ko? Hay là vào đó quen càng nhiều về càng nặng thêm ! từ hút chuyển sang chích luôn, vì vào trong đó chích ko lấy gì mà hút đc !
    Trời ơi, đã bị bệnh thì còn làm gì đc ? thằng Nam ko out nick ra để mấy thằng nào vào viết bậy vậy ta?
    Nói luôn thể 1 người bệnh ung thư và ho lao thì nhà nước có chữa trị ko hay bắt người ta lao động ? Chỉ còn hỏi đơn giản vậy là ai củng biết trả lời rồi ! Cầu mong cho cái kẻ mà post cái bài trên gia đình nó có người ung thư hay ho lao thì lúc đó đừng có xài bảo hiểm y tế của nhà nước nhé !
    Và củng xin nói rõ là chính bản thân những người nghiện như chúng tôi ko làm gì đc, ko cống hiến đc là vì tại chúng tôi mắc bệnh , chúng tôi thiết tha chân thành mong muốn đc uống Methadone để chữa bệnh ! Mục đích chữa bệnh của chúng tôi là để chúng tôi có thể đi làm ăn, tự nuôi sống gia đình vợ con và ko ai phải lo cho tôi !
    Tôi có khả năng đóng tiền uống Methadone chứ tôi ko có kêu ai phải lo cho tôi cả? Tất cả người nghiện đều có khả năng tự lo tiền uống Methadone nếu có dịch vụ uống Methadone đóng tiền nhé ! Tiền xài mt 1 ngày ít nhất 200 ngàn thì chẵng lẽ ko đủ uống Methadone!
    Chúng tôi sẽ tự đóng tiền uống Methadone, nhà nước chỉ cần thành lập các trung tâm hỗ trợ tham vấn Methadone càng nhiều là chúng tôi càng có thêm cơ hội chữa trị bệnh và có thể đi làm ăn, mặc dù là công nhân lương 3tr thôi tôi củng sẽ làm để có thể tự lo cho bản thân ! làm khổ gia đình nhiều quá rồi, nếu đc uống Methadone tôi đảm bảo những người nghiện sẽ đi làm như người bình thường !
    Anh Song Khoa à, làm ơn đừng xóa các bài viết đó, có chống đối thì mình mới có thể giải thích và minh oan cho người nghiện như mình đc anh à !
    Vậy là cuối cùng ở diễn đàn này tôi cũng tìm thấy được một người có cùng những suy nghĩ như mình.
    Bạn à. Ngược thời gian trở lại thời kỳ Miền Bắc thuốc chính phủ Pháp bảo hộ, còn Miền Nam là thuốc địa của Pháp. Ngày đó thuốc phiện được cho dùng thoải mái như tệ nạn uống rượu bây giờ. Còn ngược lại uống rượu và nấu rượu lậu thì lại bị cấm như ma tuý bây giờ. Nhưng có mọt điều ngày đó lộ liễu hơn, tức là nấu rượu và bán rượu thuốc đặc quyền của chính phủ bảo hộ (lợi nhuận rất lớn). Bây giờ thì bạn cứ nghĩ ngược lại là ra thôi
    Còn phải nói ngày đó các cụ như: Nguyễn Tuân, Ngô Tất Tố, Vũ Trọng Phụng...thoải mái lên phố cô đầu-Khâm Thiên(hát cô đầu như kiểu đi Kara ô tay bây giờ) nhưng ngày xưa đến yêu nhau cầm tay còn run lắm, không dám ăn cơm trước kẻng. Thì hát cô đầu ngày đó đã là đàng điếm lắm rồi. Các cụ lên đó thoải mái tom chát và làm vài bi mềnh màng, phong trần, lãng tử phết. Đấy đấy không cấm thuốc phiện thì giá cả nó rẻ thôi, làm gì có ai phải đi ăn trộm, ăn cắp để hút hít làm gì. Xã hội bình yên
    Thật sự bây giờ chứ nhìn mấy bố nghiện rượu cón nát hơn cả mấy ông nghiện ma tuý nữa. Chỉ vì bây giờ rượu được thoải mái, chả có ai phải ăn trộm, ăn cắp để có tiền mua rượu uống. Chả có ai phải lén lút nấu và bán rượu. Chứ bây giờ mà cấm rượu xử tù nặng như cấm ma tuý mà xem. Bao nhiêu người ung thư, xơ gan cổ chướng vì uống rượu rồi, bao nhiêu vụ tai nạn giao thông vì rượu rồi, hàng ngày đọc báo bao nhiêu vụ: con đâm chết cha, anh đâm chết em vì rượu rồi, bao nhiêu vụ: mời rượu ko uống bị đâm chết, ko mời uống rượu bị đâm chết, uống rượu xong hiếp dâm cả bà già, hiếp dâm cả con nít vì uống rượi rồi....
    Nói tóm lại vẫn phải để có nhiều người nghiện, chứ uống Methadone hết thì hết người nghiện là ko đc. Người nghiện ma tuý dùng một số tiền không hề nhỏ để mua ma tuý và số tiền đó cuối cũng về tay ai thì phải nghĩ ngược lại với vấn đề tôi đã nêu từ thời Pháp
    Mặc dù tác dụng của Methadone ràn rành ra đó, triển khai rất dễ thôi chả có gì gọi là vướng mắc to lớn cả. Thuốc thì VN sản xuất dược rồi, cán bộ trung tâm Methadone thì đào tạo vài tháng là xong, cơ sở vật chất thì xây mới cũng chả đáng bao nhiêu so với tiền xây dưng TT 06, vì người nghiện uống xong là về, chứ ko phải ăn ngủ ở lại tại đó, thậm chí cơ sở vật chất thì có thể tận dụng lồng ghép vào các bệnh viện cũng được, chỉ cần vài ba phòng là có thể cho uống thuốc được...Vậy mà. Thôi chả nói nữa nhé. Vì nói ở đây chả có tác dụng gì đâu, ở đây có một nhúm người, ko có tác dụng tuyên truyền. Admin thì ko có chính kiến, hiểu biết thấp. Tôi vẫn miệt mài đi chinh chiến để đẩy rộng, nhanh Methadone từ Face book, đến comment dưới các bài báo. Viết kiến nghị lên trang chinhphu.vn... Bạn theo tôi, chung sức với tôi nhé. Một mình tôi đơn độc quá

NguyenVNN's Avatar

Tiền, cái lợi ích của 1 nhóm lợi ích của cái gọi là cơ sỡ chữa bệnh cai nghiện bắt buộc đã vô hình trung làm chậm sự phát triển của chương trình Methadone híc ! Khi nào họ mới suy nghĩ đc là họ làm như vậy là thất đức và bất an xã hội? Với số tiền 1 ngày sử dụng cả trăm ngàn có khi cả triệu thì xã hội và gia đình sẽ rất khổ ! Tại sao Methadone chỉ có 10k 1 ngày uống ở Hải phòng lại ko phát triển ra, dám đảm bảo là tất cả người nghiện sẽ chấp nhận và sẵn sàng tuân theo phác đồ điều trị 100% vì sao? Vì họ biết đó là lối ra nơi cuối con đường của họ ! Còn các trung tâm chữa bệnh cai nghiện bắt buộc có đảm bảo họ sẽ hết bệnh ko mà khi lâu lâu lại nghe tin trốn trại hoàng loạt và bạo động nơi trung tâm hoặc người nghiện mới về lại gây án đc đăng trên báo? Đến bao giờ họ mới hiểu đc cái lợi ích của họ làm đau khổ và tan nát biết bao nhiêu gia đình? Rối kiếp sau hoặc con cái của họ có thể trả hết đc những quả báo nhãn tiền mà họ vô hình trung đã tiếp tay cho nó chỉ vì lợi ích của nhóm lợi ích !
    Bạn Loser à, mình là những người nghiện là mình củng có cái sai rồi, đừng có lôi những gì quá khứ ra và làm như vậy càng gây thêm áp lực và hiểu nhầm đó bạn à, Những cái tốt và hiện tại về Methadone là mình thấy bạn củng nói đầy đủ rồi, ráng thu thập thêm nhiều thông tin là ok ! Cảm ơn bạn 1 người bạn tốt của mình !

ko riêng gì việt nam đâu các bạn à , ngay cả ở nước ngoài thì số người nghiện được tiếp cận với methadone cũng chỉ khoảng 10% thôi.

đứng ở quan điểm vĩ mô của chính phủ thì dùng methadone cũng chỉ là hình thức thay thế , M cũng là 1 dạng ma túy nhưng hợp pháp và dùng M thì cũng coi như là nghiện và phải dùng suốt đời . dùng M được cái là vẫn lao động bt được và giảm các tệ nạn nhưng hễ ai nghiện cũng cho dùng M thì cũng không ổn lắm .

ai trót nghiện thì nên cai , M chỉ là giải pháp cuối cùng thôi có nghĩa là chỉ dành cho ai cai nhiều lần mà không được thì mới phải dùng M.
    người ta hạn chế dùng M bởi vì M cũng là 1 laọi ma túy nhưng là hợp pháp , nó cũng gây phê theo 1 mức nào đó , nếu ko hạn chế sẽ có làn sóng nghiện M và lợi dụng sự bao cấp của nhà nước mà phê M như vậy cũng ko ổn ,

nói ngược lại , những ai như anh em mình dùng ma túy trên 10 năm , cai trên vài chục lần thì dùng M là quá hợp lí rồi , nhưng có điều bây giờ vẫn chưa phổ biến rộng rãi M vì có lẽ đối với chính phủ thì còn nhiều việc khác ưu tiên giải quyết hơn là giải quyết vấn đề người nghiện , thôi thì trước mắt cứ bắt cai nghiện bắt buộc rồi sau này xh hòa M từ từ , mà từ từ của mình thì hơi bị lâu chắc trên chục năm nữa.

phải tự cứu mình thôi chứ đợi thì biết khi nào , bạn cứ lên trung tâm M xin đơn về và làm thủ tục uống M xem , mình làm tốn hết 5 tháng và một số tiền khá lớn . làm thủ tục cũng khá là rườm rà và mất côngn đấy . bạn bắt đầu làm đi làm , có đi mới có đến chứ.

còn tụi mình bây giờ nói thiệt là bỏ ko nổi đâu , toàn nghiện trên cả chục năm rồi , cho nên chỉ có uống M là mới bỏ được thôi .

làm hồ sơ đi , xin đi , chờ đấu tranh đến khi xh hóa thì chắc hơi bị lâu đó .

Quote Originally Posted by xxvuaxx View Post
    ko riêng gì việt nam đâu các bạn à , ngay cả ở nước ngoài thì số người nghiện được tiếp cận với methadone cũng chỉ khoảng 10% thôi.

đứng ở quan điểm vĩ mô của chính phủ thì dùng methadone cũng chỉ là hình thức thay thế , M cũng là 1 dạng ma túy nhưng hợp pháp và dùng M thì cũng coi như là nghiện và phải dùng suốt đời . dùng M được cái là vẫn lao động bt được và giảm các tệ nạn nhưng hễ ai nghiện cũng cho dùng M thì cũng không ổn lắm .

ai trót nghiện thì nên cai , M chỉ là giải pháp cuối cùng thôi có nghĩa là chỉ dành cho ai cai nhiều lần mà không được thì mới phải dùng M.
    người ta hạn chế dùng M bởi vì M cũng là 1 laọi ma túy nhưng là hợp pháp , nó cũng gây phê theo 1 mức nào đó , nếu ko hạn chế sẽ có làn sóng nghiện M và lợi dụng sự bao cấp của nhà nước mà phê M như vậy cũng ko ổn ,

nói ngược lại , những ai như anh em mình dùng ma túy trên 10 năm , cai trên vài chục lần thì dùng M là quá hợp lí rồi , nhưng có điều bây giờ vẫn chưa phổ biến rộng rãi M vì có lẽ đối với chính phủ thì còn nhiều việc khác ưu tiên giải quyết hơn là giải quyết vấn đề người nghiện , thôi thì trước mắt cứ bắt cai nghiện bắt buộc rồi sau này xh hòa M từ từ , mà từ từ của mình thì hơi bị lâu chắc trên chục năm nữa.

phải tự cứu mình thôi chứ đợi thì biết khi nào , bạn cứ lên trung tâm M xin đơn về và làm thủ tục uống M xem , mình làm tốn hết 5 tháng và một số tiền khá lớn . làm thủ tục cũng khá là rườm rà và mất côngn đấy . bạn bắt đầu làm đi làm , có đi mới có đến chứ.

còn tụi mình bây giờ nói thiệt là bỏ ko nổi đâu , toàn nghiện trên cả chục năm rồi , cho nên chỉ có uống M là mới bỏ được thôi .

làm hồ sơ đi , xin đi , chờ đấu tranh đến khi xh hóa thì chắc hơi bị lâu đó .
    Tôi có tham gia một số diễn đàn về ma tuý của nước ngoài. Cụ thể ở những nước Châu Âu thì người nghiện tiếp cận với Methadone khá dễ dàng và họ có nhiều sự lựa chọn như: Subutex, Subuxone...uống cũng tốt như Methadone. Thậm chí Subuxone có nhiều ưu điểm hơn. Số liệu 10% bạn nói là ko chính xác nhé
    Theo bạn ai mới nghiện thì ko nên uống Methdone và cai nghiện bằng cách khác, nhưng roi lại tái đi tái lại thì cũng thành ra là cai nhiều lần ko đc. Vậy thì uống Methadone luôn đi có phaỉ xã hội binh yên hơn ko
    Last edited by Loser; 13-05-14 at 12:04 PM.

Đính chính lại vs bác NguyenVN là ở HP k có kiểu uống meth 10k/ ngày đâu nha
    người nào muốn uống meth ở đây 1 là mua lại của người khác đi uống ngậm về
    2 là chạy tiền để được vào uống chứ ở đây đông nghiện tranh nhau k có chuyện đủ điều kiện mà đi đăng ký đc uống luôn hoặc là 10k/ngày đâu

NguyenVNN's Avatar

Quote Originally Posted by Cafe91 View Post
    Đính chính lại vs bác NguyenVN là ở HP k có kiểu uống meth 10k/ ngày đâu nha
    người nào muốn uống meth ở đây 1 là mua lại của người khác đi uống ngậm về
    2 là chạy tiền để được vào uống chứ ở đây đông nghiện tranh nhau k có chuyện đủ điều kiện mà đi đăng ký đc uống luôn hoặc là 10k/ngày đâu
    Mình chỉ ví dụ 1 cơ sỡ của HP thôi, duy nhất có 1 cơ sỡ đó là điều trị dịch vụ thí điểm và theo thông tin đến tháng 6,7 này phổ biến đại trà, chờ đợi vậy chứ biết sao giờ? Bây giờ hút 5 năm mà ko có đi trường trại , ko có HIV thì đâu có đc vào uống, bây giờ lên phường chứng giấy để nộp hồ sơ mà ko chắc chắn dù là 70% thì ai dám lên đó chứng... Chứng giấy trên phường xong mà ko đc uống thì ôi thôi đời con xong híc!
    Nói đi nói lại thì 1 chương trình hỗ trợ cộng động mà ai cũng hiểu là phải chạy phải lo lót là sao?
    Last edited by NguyenVNN; 13-05-14 at 05:26 PM.

mình thì 15 năm ở cái vòng luẩn quẩn cai tái,ngoài cai tập chung ra,thì hầu như các loại thuốc cai mình đều dùng cả rồi,nhưng ko được quá 3 tháng lại tái,kể từ khi được uống methadol để thay thế matuy thì cũng thấy ổn,nhưng uống cũng chẳng nghỉ được ngay ,phải gần 3 tháng mới nghỉ đc hẳn,nhưng có bạn chỉ nửa tháng là nghỉ đc matuy hoàn toàn,mà chỉ uống có 10mml,và vào duy trì,vì ở QN chưa đc nhân rộng mô hình,mình phải đi xe buys tổng cộng cả đi và về gần 100km 2 chặng xe tổng cộng 54k cả đi và về,coi như mất nửa ngày,hiện tại ko đc uống miễn phí nữa,một tháng đóng 200k,năm thứ 2 là 240k,năm thứ 3 hơn 400k,trước đây thuốc do mỹ tài trợ mầu đỏ tươi,giờ mình uống mầu hồng nhạt,thuốc 100% VN sản xuất lại có mầu trắng,tương lai tất cả được uống thuốc VN sx,bệnh nhân sẽ phải đóng tiền
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Page 1 of 2 12 LastLast