___ Chán wa', càng tìm hiểu thông tin thì em biết đc là nguồn tài chính đầu tư cho việc cai nghiện và phòng chống HIV ko được những người cầm trong tay quyền quyết định rót đúng nơi đúng chỗ !
___ Có lẽ vì nếu những người đó rót vào chương trình Methadone thì làm sao ăn đc gì trong đó ? Người nghiện đã khổ 1 , gia đình họ khổ tới 10 mà sao những con người này vẩn vô tâm vô tri vô giác như vậy thì củng ko có gì là khó hiểu vì 1 chữ Tiền mà thôi !
___ Nhưng vấn đề chính là những trung tâm cai nghiện bắt buộc hay còn gọi là cơ sỡ giáo dục dạy nghề theo cái nghĩa chính của thôi là vậy chứ thực ra ai củng hiểu là Bóc lột và Nhẫn Tâm thôi !
___ Có những vấn đề rất thực tế là tình hình lây nhiễm HIV trong các trung tâm cơ sỡ đó rất cao mà ko ai thống kê? Nhằm che giấu để bảo vệ cho những trung tâm này đc hoạt động? Chỉ cần hỏi những người đc tha về ở các trung tâm đó thì ai củng biết là trong đó có nguồn Heroin và đầy đủ kim tiêm củng như thuốc tây , chỉ cần có tiền là sẽ có đầy đủ, cung cấp từng ngày luôn !
___ Hay là những trung tâm đó đang giúp cho 1 nhóm lợi ích và những nhân viên của các trung tâm đó là con ông cháu cha, ko có bằng cấp học thức gì cả mà vẩn vào đó làm và việc duy nhất của họ khi ko có kiến thức là đánh đập và kiếm tiền để bù lại số tiền đã lo lót vào trong đó ?
___ Vô tình đọc 1 bài báo về chương trình Methadone thì em biết đc cả tỉnh có 11.000 người nghiện nhưng chỉ điều trị cho 20 người uống Methadone là tại sao? Ai củng hiểu là có gì đó khuất tất trong đó mà sao lại ko đưa ra ánh sáng? Hay chỉ vì tiền? Chắc chắn rồi, tại sao củng là nguồn tài chính đó lại siêng năng rót cho các cơ sỡ giáo dục mà ko rót cho trung tâm tham vấn hỗ trợ Methadone?
___ Các trung tâm cai nghiện bắt buộc hay còn gọi là cơ sỡ giáo dục dạy nghề đang là 1 món lợi ích cho 1 nhóm lợi ích với những nguồn tài chính được nhà nước rót vào đều đều mà ko phải chi ra cho bất cứ người nghiện nào và trong khi đó những người nghiện lại phải lao động quần quật cả ngày, điều kiện sống thì tồi tệ là tại sao? Rồi tiền lao động của họ cho 12 tiếng lao động đi đâu? sau 2 năm cai nghiện chữa bệnh mà có hết bệnh đâu? Nhưng đã ko hết bệnh thì số tiền họ lao động như chó trong 2 năm đâu? Đã ko đem đc tiền về mà gia đình họ còn phải đút lót đưa và chuyển tiền vào cho những Con ông cháu cha để họ nhẹ tay với con cái mình !
___ Chỉ cần liệt kê đơn giản và sơ sơ ra thì ai củng hiểu tại sao chương trình Methadone lại quá chậm, tại sao lại phải chích và phải nhiễm HIV mới đc uống? Còn ko thì phải lo lót? Tại sao và tại sao ko phòng tránh cho người nghiện uống trước khi họ bị nhiễm HIV? Rất là nhiều câu hỏi đc đặt ra và nhiều vấn đề cần giải quyết !\
___ Tóm lại là các cơ sỡ giáo dục cai nghiện bắt buộc là 1 khoản béo bở nên ko thể dẹp đi, có nơi nào trên thế giới mà người lao động lại đc trả 1000 đồng cho 1giờ lao động ko? Và chưa nói đến khoản hỗ trợ của nhà nước rót vào mà ko đến đc người nghiện tại các trung tâm này!
___ Điều kiện sống thì ko cần nói, quá là tệ, họ đã phải lao động vất vả 12h mà còn phải sử dụng thực phẩm ôi thiu và nguồn nước rất là bẩn là tại sao?
___ Tóm lại họ có phải là tội phạm đâu? họ vào đó là chữa bệnh chứ ko phải là đễ sữa sai lỗi lầm giống như đối với nhà tù ? Tại sao lại đối xử còn khắc khe và ghê hơn nhà tù ?
___ Theo em nghĩ thì chắc 100% là khi nào ko còn những trung tâm này thì may ra Methadone mới phát triển nhanh đc! Những nhà hoạt động phi lợi nhuận ở VN đâu hết rồi, hãy làm ơn lên tiếng để chúng tôi được uống Methadone trước khi chúng tôi có HIV, hãy cứu chúng tôi trước khi chúng tôi sa chân lạc bước , đừng để 1 bộ phận nhóm lợi ích ở các trung tâm cai nghiện bắt buộc có thể vùng vẫy phát triển và đưa con cháu họ vào làm giàu trên sự đau khổ của người nghiện và gia đình người nghiện, làm ơn đi! Hãy sống có tình người 1 chút, hãy đừng vì đồng tiền mà làm cho mất đức, con cháu sau này khổ lắm, Có nhân quả hết đó !
1 câu hỏi lớn đc đặt ra đã và lâu lắm, câu trả lời là phát triển Methadone thành dịch vụ củng chưa thấy làm đc tới đâu? đến khi nào người nghiện mới hết khổ đây? Đến khi nào người nghiện đc chữa trị bằng Methadone thì mới thoát đc cảnh khổ này thôi ! Các vị cấp cao hãy làm ơn làm phước, chúng tôi những người nghiện nếu có kiếp sau sẽ làm trâu làm ngựa để trả ơn cho con cháu các vị, làm ơn cứu chúng tôi và gia đình chúng tôi !