Results 1 to 9 of 9

Thread: Methadone - cách điều trị nghiện ma túy hiệu quả

Methadone - cách điều trị nghiện ma túy hiệu quả

Chào cà nhà, mình là thành viên mới nhưng uống methadone thì được 5 năm rùi.
    Trước đây chưa biết mmt, cái điệp khúc chơi rồi cai - cai rồi chơi thành cái vòng lẩn quần không sao dứt ra được. Rồi từ khi biết mmt thì cái vòng lẩn quẩn đó đã không còn nữa. Mmt khiến người uống không còn hưng phấn khi sử dụng ma túy nên chỉ khoảng 1 tháng là bỏ được rùi, tuy thinh thoảng có "nhảy dù" là vì thói quen nhưng không có cảm giác gì nên cũng không còn nặng nề tâm lý thèm sử dụng nữa. Thiết nghĩ tái nghiện là do thói quen sử dụng ma túy một thời gian dài đã gắn chặt vào tiềm thức nên khó thay đổi được. Uống mmt không còn cảm giác thèm nên thói quen sinh hoạt cũng thay đổi từ đó mà xa dần ma túy.
    vậy đó, một chút trải nghiệm cá nhân chia xẻ cùng gia đình. Chúc gia đình thật nhiều sức khỏe và tìm được sự bình an trong cuộc sống. Thân ái!

Bác uống 5 năm mà chưa ra khỏi chương trình à . Uống meth cũng thời gian khá dài mới ra khỏi chương trình nhỉ ? cũng bất tiện ghê
    Cuộc sống có quyền đẩy ngã bạn
    Người ta có quyền rời xa bạn
    Nhưng ...
    Ngồi đó than khóc
    Hay ...
    Đứng dậy tiếp tục bước đi
    ~> Lại là quyền của bạn !!

Uh, cũng có bất tiện vì mội ngày phải đi uống thuốc nhưng để không tái nghiện thì đó là cái giá cũng đáng. Mình cũng có lần đã giảm liều để ra chương trình nhưng rồi tự tin quá đâm ra tự giận, dính lại thế là tới bây giờ, còn chỗ mình uống mmt thì thấy mấy người ra chương trình rồi, sau một thời gian, một số xin uống lại, một số lại chuyển sang "đập đá". Cũng như không, nên mình thấy cứ từ từ đến khi nào có mục đích khác để hướng đến rồi hẳng hay.

Bạn mình uống meth đến nay là 17 năm rồi. Trước kia uống ở Séc, chưa bỏ ngày nào. Các bạn phải xác đinh sớm, dính vào ma túy là dính vào 1 cái án chung thân, phải uống thuốc Meth chung thân cho đến chết

NguyenVNN's Avatar

Hehe, tâm lý ai củng ngại mtd là vì mỗi ngày phải uống nên bất tiện mà ko nghĩ đc là nếu ko có mtđ thì bạn củng đâu có bỏ đc? 5 ,10 năm uống mtd thì có thể thấy phí nhưng ko có mtd thì 5, 10 năm đó bạn có chắc là bỏ đc Hê ko..?
    cảnh báo anh em trên diễn đàn Niềm Tin, ban quản trị diễn đàn ko có bán thuốc cai củng như quen biết và ủng hộ ai bán thuốc hết, anh em cảnh giác các trường hợp chào mời thuốc cai nhé!
    Diễn đàn Niềm Tin là nơi hoạt động phi lợi nhuận , nơi giúp đỡ cho snh em nghiện cần sự giúp đỡ và tư vấn các vấn đề về Ma Tuý

Quote Originally Posted by NguyenVNN
    Hehe, tâm lý ai củng ngại mtd là vì mỗi ngày phải uống nên bất tiện mà ko nghĩ đc là nếu ko có mtđ thì bạn củng đâu có bỏ đc? 5 ,10 năm uống mtd thì có thể thấy phí nhưng ko có mtd thì 5, 10 năm đó bạn có chắc là bỏ đc Hê ko..?
    Hoàn toàn chính xác
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có quá khứ một thời lầm lỡ

Quote Originally Posted by Song Khoa View Post
    Hoàn toàn chính xác
    Chính xác hoàn toàn

Quote Originally Posted by lyky View Post
    Chính xác hoàn toàn
    Trước đây ban Nguyên ủng hộ mtd lắm.

Với tôi Methadone là một loại thuốc tuyệt diệu. Tôi bỏ đc ma túy khá nhẹ nhàng nhờ nó, ko phải chịu đựng một phút vật vã đau khổ nào cả. Trước kia cứ mỗi lần cai hay bị té lại với tôi thường là do nguyên nhân: trầm cảm, buồn chán, thấy cuốc sống ko có ý nghĩa nếu ko dùng ma túy, có tiền thấy vô nghĩa, tiền ko biết để làm gì, thế là lại chơi ma túy. Methadone đã loại bỏ hoàn toàn cảm giác đó trong tôi sau cai cắt cơn, thật tuyệt diệu, tôi đã từ chối khá nhiều lời mời chơi ma túy mà ko hề thấy vấn vương gì cả. Trước kia thì chả cần ai mời, mà tôi cũng tự đi tim, giờ thì ko đâu. Trước kia khi cai xong thì hay mơ thấy dùng ma túy, giờ uống methadone rồi thì vẫn mơ thấy ma túy nhưng mà trong cơn mơ mình từ chối ko chơi ma túy với bạn nữa, thế mới hay chứ. Phải nói lại một lần nữa: methadone thật tuyệt diệu.
    Ngoại trừ mấy điều khó chịu mà Meth mang đến như là: táo bón, khô miệng vì ít tiết nước bọt, thì ko có gì phiền toái cả.
    Tôi kể chuyện này. Ngày xưa khi lần đầu vào trại 06, ở y tế, tụi trách nhiệm bắt mình quỳ xuống để sút vào ngực làm luật. Mình chỉ ngồi xuống bào chúng nó mốn sút gì thì sút chứ đừng bắt tao quỳ, bắt tao quỳ là tao đánh lại đấy. Nói vậy để thấy mình là ng trọng danh dự. Nhưng sau ra trại về mình nghiện lại chỉ vì ma túy thôi, mình thiếu 50k nó ko bán chịu cho, vật vã quá mình còn quỳ xuống để xin nó bán, ma túy làm cho con ng mình thành thế đấy. Giờ có Meth rồi thì ko bao giờ có chuyện đó đâu nhé. Vui ghê gớm. Bọn bán ma túy, chúng mày quỳ hết xuống cho tao...khà ...khà