Page 1 of 5 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 47

Thread: Rất muốn bỏ mà sao mh ko có con đường nào dễ hơn ?

Rất muốn bỏ mà sao mh ko có con đường nào dễ hơn ?

Hôm qua đèo vợ vào tt xin đi tự nguyện thì nhận đc ngay câu trả lời của lão phó gđ là " tại đợt trc cháu đi 1 tháng đã tự ý bỏ trốn nên lần này phải 3 tháng chú mới đồng ý". Nghe đến đó bản thân nản luôn lại xách đồ đạc ra về. Năm 2012 cũng đã đi uống mtđ đc nửa năm rồi cũng bỏ vì ko chịu nổi cảm giác buồn ngủ và trầm cảm mà nó đem lại. Nên giờ gđ cũng ko cho đi uống lại. Mh muốn đi cắt cơn trg vòng 1 tháng rồi về xin đi làm và cố zữ cho bản thân cũng ko đc, đi uống thuốc cũng ko đc, giờ mh cứ trôi lênh đênh chả biết nên làm ntn nữa ? Cố gắng tự cắt cơn ở nhà thì khó quá cứ đến ngày thứ 2 là ko chịu nổi rồi lại té mặc dù bản thân muốn rứt ra lắm rồi. Vậy mong ai có lời khuyên ji để mh có ý chí cai bo ở nhà đc ko ? giúp mh với giờ mh ko biết phải làm ntn để thoát khỏi mt nữa. Thương vợ con lắm rồi, thương gđ nữa, thấy bản thân hèn kém quá ko thể ở nhà đc nổi 3-4 ngày cơ chứ >.< Cám ơn mn đã lắng nghe chia sẻ. Chúc mn luôn zữ đc mh đừng dính lại và nếu đang uống mtđ thì hãy theo nó cho dù có mấy năm đi nữa.

Quote Originally Posted by Nlik View Post
    Hôm qua đèo vợ vào tt xin đi tự nguyện thì nhận đc ngay câu trả lời của lão phó gđ là " tại đợt trc cháu đi 1 tháng đã tự ý bỏ trốn nên lần này phải 3 tháng chú mới đồng ý". Nghe đến đó bản thân nản luôn lại xách đồ đạc ra về. Năm 2012 cũng đã đi uống mtđ đc nửa năm rồi cũng bỏ vì ko chịu nổi cảm giác buồn ngủ và trầm cảm mà nó đem lại. Nên giờ gđ cũng ko cho đi uống lại. Mh muốn đi cắt cơn trg vòng 1 tháng rồi về xin đi làm và cố zữ cho bản thân cũng ko đc, đi uống thuốc cũng ko đc, giờ mh cứ trôi lênh đênh chả biết nên làm ntn nữa ? Cố gắng tự cắt cơn ở nhà thì khó quá cứ đến ngày thứ 2 là ko chịu nổi rồi lại té mặc dù bản thân muốn rứt ra lắm rồi. Vậy mong ai có lời khuyên ji để mh có ý chí cai bo ở nhà đc ko ? giúp mh với giờ mh ko biết phải làm ntn để thoát khỏi mt nữa. Thương vợ con lắm rồi, thương gđ nữa, thấy bản thân hèn kém quá ko thể ở nhà đc nổi 3-4 ngày cơ chứ >.< Cám ơn mn đã lắng nghe chia sẻ. Chúc mn luôn zữ đc mh đừng dính lại và nếu đang uống mtđ thì hãy theo nó cho dù có mấy năm đi nữa.
    Ước gì có cách nào 1 tháng mà giúp bạn bỏ được ma túy.

Cố gắng lên bạn nhé! Thương gia đình, thương bản thân nhiều hơn chút nữa, quyết tâm nhiều hơn chút nữa nhé. Phương pháp là một phần, quan trọng là phải có thêm ý chí nữa. Có lẽ người ngoài cuộc nói thì dễ nhưng người trong cuộc thực hiện mới khó. Dù sao cũng chúc cho bạn đủ NIỀM TIN để từ bỏ, chờ tin vui từ bạn nhé!
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

Thì chấp nhận đi 3 tháng thôi bác , càng vững tâm lý mà
    Cuộc sống có quyền đẩy ngã bạn
    Người ta có quyền rời xa bạn
    Nhưng ...
    Ngồi đó than khóc
    Hay ...
    Đứng dậy tiếp tục bước đi
    ~> Lại là quyền của bạn !!

Cai nhà mà k đc thì chỉ có đi tt thôi. 3 tháng cũng đc mà. 3 tháng là thời gian chấp nhận đc mà. K quá dài mà cũng k ngắn. Đủ thời gian suy ngẫm lại bản thân. Còn bác muốn cai ở nhà thì phải vững vàng tâm lý. Có gđ kiểm soát chặt chẽ cơ. Cần thiết tự nhốt hoặc xích lại. Chứ cứ thả như thường làm sao mà cai đc. Chúc bác tìm đc con đường đi sau này cho bác. Nghĩ đến gia đình mình trước nha

Chào bạn!
    Nếu mt mà dễ bỏ thì ko còn là vấn nạn của thế giới rùi, với lại cái gì cũng có cái giá của nó, điều đó chắc bạn hiểu rõ hơn ai hết. Mọi người thường nói muốn từ bỏ mt phải có ý chí và quyết tâm, điều đó cũng đúng nhưng đó là sau giai đoạn cắt cơn vì mt ảnh hưởng trực tiếp đến não bộ là phần kiểm soát toàn bộ hành động, tư duy và nhân cách của con người.
    Về trường hợp của bạn, bạn phải xác định cho rõ yếu tố tiên quyết để giúp bạn có động lực từ bỏ mt chứ chỉ mang tính tự phát do quá chán nản, mệt mỏi vì ko đủ điều kiện sử dụng hay áp lực từ phía gia đình thì cũng chỉ là suy nghĩ nhất thời mà thôi.
    Còn việc cai ở nhà hay trung tâm thì còn tùy, Vào trung tâm thì do có sự quản lý, mọi người hay gọi là "vô thế" ko có điều kiện tiếp xúc với mt nên dễ vượt qua giai đoạn cắt cơn hơn, nhưng dễ bị tác động đến tâm lý hơn: Lạc lỏng, cô đơn, buồn chán, trầm cảm nhất là thấy thiếu đi sự quan tâm của mọi người đối với mình, chính vì lý do đó mà khi nghe phải cai nghiện đến 3 tháng là "xách dép bỏ chạy ngay". Dù có ở đi chăng nữa thì với cách suy nghĩ như vậy thì thực tế cho thấy các trường hợp như vậy có đến 97% sau khi hết t.gian cai nghiện ở trung tâm thì lập tức tái nghiện sau vài ngày, nhiều nhất là vài tuần khi tái hòa nhập với cộng đồng.
    Vì vậy theo ý kiến cá nhân, lúc này bạn phải thật bình tâm suy nghĩ và lựa chọn cho mình hướng cắt cơn phù hợp còn cai nghiện thì là một giai đoạn khác. Chủ yếu bạn phải chuẩn bị tâm lý thật sự, lường trước cái được cái mất của hướng đi mình chọn. Điều gì mình chấp nhận và PHẢI CHẤP NHẬN khi chọn hướng cắt cơn đó và quyết tâm thực hiện. Nếu được, bạn nên chia xẻ những suy nghĩ đó với người có thể chia xẻ và giúp đở bạn trong thời gian cắt cơn làm sao để chính bạn cảm thấy ko áp lực và thực sự thoải mái vì đó là điều mình muốn. Ngoài ra, bỏ những suy nghĩ tiêu cực: vì chuẩn bị bỏ nên chơi thả ga, chơi lần cuối điều đó chỉ khiến nồng độ mt trong người bạn càng cao và cắt cơn càng khó khăn hơn. Sau giai đoạn cắt cơn ít nhất phải 1 tháng thì việc tránh tái nghiện với bạn lúc này cũng dễ dàng hơn vì mọi chuyện đều do bạn chủ động và thực hiện. Dĩ nhiên những điều cốt lõi nhất thiết phải tuân theo: tuyệt đối ko giao du hay gặp mặt bạn nghiện, thay đổi thói quen sinh hoạt từ quán cà phê bạn hay uống, con đường bạn hay đi và đừng để mình ở một mình bất cứ đâu. Tự tạo cho mình niềm vui sống mới theo phương châm "cảm ơn đời một sớm mai thực dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương". Tóm lại hãy vững vàng tâm lý, xác định hướng cai nghiện cụ thể và thực hiện nó như là điều mình muốn ko áp đặt, ko áp lực.
    Một vài ý kiến mang tính chủ quan cá nhân, chúc bạn tự tin và bản lĩnh vượt qua giai đoạn khó khăn này.
    Thân!

cắt ơn thì dễ thôi .uống thuốc ngủ vài ngày là qua cơn thôi.nhung quan trọng là mình có giữ được sau giai đoạn này mà thôi. sau cắt cơn cái cảm giác thẻm MT còn mãnh liệt lắm thêm nữa là cơ thể chưa lấy lại được sự quân bình ( nhức mỏi,đau lưng....) tinh thần thì rơi vào trầm cảm.Tất cả những điều đó làm cho người ta khó từ bỏ MT là vậy. Bạn phải vững vàng thì mới thành công được.ngay mình bây giờ đây đã cai đượ gần 1 năm rồi nhưng trong đầu luôn có ý nghĩ :" nếu bây giờ chơi lại 1 chút thôi chắc là phê lắm , dù 1 lần thôi chắc là không nghiên đâu ". Cô ba thúc giục dữ lắm. Lúc này mà gặp lại bạn nghiện hay cảnh cũ người xưa là đi liếm MT liền. Đó chính là sự nguy hiểm của MT. Theo mình bạn nên cắt cơn tại nhà khoảng 5-6 ngày sau đó về quê ,vừa đỡ chi phí tài chính khi vào tt lại vừa cách ly môi trường cũ.thử làm như vậy xem sao nhưng quan trọng nhất là ý chí bản thân.

Ma túy không phải ai cũng muốn bỏ là bỏ được ngay. Muốn nhanh phải từ từ. Làm đúng qui trình, bỏ được hết.

nói thì ai chả nói đc nhưng quan trọng là làm .....
    Cuộc sống có quyền đẩy ngã bạn
    Người ta có quyền rời xa bạn
    Nhưng ...
    Ngồi đó than khóc
    Hay ...
    Đứng dậy tiếp tục bước đi
    ~> Lại là quyền của bạn !!

Quote Originally Posted by loi lam View Post
    nói thì ai chả nói đc nhưng quan trọng là làm .....
    Thì cứ làm đúng đi loilam.

Page 1 of 5 123 ... LastLast