Results 1 to 9 of 9

Thread: Thắc mắc của anh Dũng Chi

Có một bạn xin được dấu tên nói với mình thế này :
    " Chú Chi ơi, cháu phải gở 2 tấm bảng : 1 tấm đeo trước ngực ghi : CAI NGHIỆN MA TÚY XONG RỒI 1 tấm đeo sau lưng ghi : NHIỄM HIV . Bởi vì nếu cháu tiếp tục đeo 2 tấm bảng đó thì không có cách gì mà hòa nhập cộng đồng tại xứ sở của cháu được . Nghĩa là cháu sẽ đến nơi nào mà ở đó không ai biết về chuyện cháu bị 2 điều trên thì mới sống nỗi "
    Các bạn có ý kiến đóng góp gì về suy nghĩ của người bạn kể trên không ? Xin trả lời trên diễn đàn hoặc e-mail về pdungchi@yahoo.com xin chân thành cảm ơn trước các ý kiến đóng góp của các bạn . Phạm Dũng Chi .
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có một thời lầm lỡ

Xin cám ơn ADMIN đã nêu chủ đề " Thắc mắc của anh Dũng Chi " . Mong nhận được các ý kiến đóng góp của các bạn về chủ đề này .
    There's the true that : we want to do so much for PHA but still can't reach our target. Can we change it if we try to do better?

Theo Thái nghĩ , bạn ấy không cần đeo hai tấm bảng ấy chi cho mệt , cai nghiện xong thì giống người bình thường rồi , cần gì báo cho người ta biết nữa , còn tấm bảng đằng sau thì bạn nên nhớ trong đầu không nên để cho mình cũng như người ta thấy , vì thấy nó với bất kì ai liệu có tốt hơn không ?

five's Avatar

Như ý kiến của thái thì cũng đúng thôi ! Nên mình cũng xin góp một ý kiến như thế này:
    Bảng1 là "CAI NGHIỆN MATUÝ" Như chúng ta biết Xh này biết bao nhiêu là sự cán dỗ,biết bao nhiêu con người đã từng chết và đang cai như trường hợp như của bạn...bạn ấy có thể giấu đi sự việc thật kín đáo đến đâu đi chăng nữa thì liệu bạn có thể giấu chính bản thân mình ko và gia đình của bạn nữa.Nếu như ở trường cai đã quy định cho mình đeo tấm bản như vậy thì mắc gì mình phải tháo dỡ đi, không lẽ ở đấy ko có ai đeo bản như ban ấy sao?Vậy thì bạn có gì phải e ngại trưóc những người cũng như mình đang cai. Còn những người như anh DŨNG CHI và những người ở trung tâm thì bạn có gì phải e ngại,những con người ấy ở đây chính là những người gần gủi bạn nhất và giúp bạn nữa chứ có gì đâu phải e ngại .Nên tấm bản này nếu bạn thấy nó quá cồng kềnh thì bạn có thể bỏ nó ra,chứ ko ngại ngùng gì mà phải cần thiết bỏ ra
    Bảng 2 ghi" NHIỄM HIV": thật sự cái bảng này hơi khó cho bạn vì có hai chữ quá nặng nề,trường hợp như mình thì chắc mình cũng muốn ném nó đi thât xa chứ huốn chi là bạn đang đeo lấy một lần 2 bảng, thật sự quả là khó cho bạn,nhưng để tránh cho sự nhòm ngó của những người...và bạn muốn tái nhập với những người sung quanh trường cai thì bạn có thể tháo dỡ cái bản ấy ra
    ----------
    Anh DC ơi! khi nào gặp lại bạn này xin cho em giửi lời chúc sức khỏe và thời gian sau này của bạn mình hy vọng bạn sẽ làm những công việc thật bổ ích cho gia đình cũng như XH và những gì có ý nghĩa cho mình
    hoquyphung84@yahoo.com
    Ta đây tên là Five, nên bà con hay gọi chú Five... chú Five... Xin mới đến với quầy xem bói của chú Five... để được nghe qua vài câu phán xét về tính cách qua Tên của bạn nhằm lấy hên đầu năm mới... Xin mời!

toi_loi
    Guest
    Người bạn "dấu tên" đó nếu từ bỏ được ma tuý theo tôi bạn ấy đã là một anh hùng rồi, tôi đã đọc được ở đâu dó môt câu rằng: kẻ thù lớn nhất của bạn chính là con người ban. bạn ấy đã từ bỏ được ma tuý chế ngự được con quỷ trong người mình thì phải đàng tự hào chứ sao lại phải chạy trốn, còn như bạn ấy đã mắc AIDS chẳng nhẽ những người mắc AIDS đều là người sấu hết sao. xin được phép nói cùng người bạn "dấu tên" một câu: Đã là con người ai mà chẳng phải chết tại sao chúng ta không dành những ngày còn có mặt trên cuộc đời này để làm những việc có ích cho xã hội(chẳng hạn như tham gia các hoạt động của Web này) hơn là ngôi môt chỗ mà than van

hum? vấn đề này thật khó giải quyết đây . bởi trong mỗi con người ai cũng có tính ki` thị nhưng cái " khác người " hay những cái có thể làm hại đến bản thân họ . xét về một khía cạnh nào đó thì họ có phần đúng , nhưng , là con người thì vẫn còn đó lòng bao dung , đồng cảm và giúp đỡ những người bất hạnh hơn mình . nếu tấm lòng thương đồng loại này được khơi dậy thì sẽ ko còn ai thắc mắt như người bạn đã nêu câu hỏi này . nhưng , 1 mình người bạn này cố gắng để mọi người yêu và hiểu mình hơn thì rất khó , mà cần phải có sức mạnh tập thể . chúng ta hãy giúp bạn ấy hay giúp những người mang trong mình sự bị ki` thị của mọi người . mọi cái có thể thay đổi nếu con người có niềm tin .
    i solemnly swear that i am up to no good .

~-~-~- www.mensa.org~-~-~ Go and Text ! ^_^

... vũ trụ có muôn ngàn tinh tú , sao tôi lại chọn cho mình ngôi sao diêm vương ? một ngôi sao cô độc , một hành tinh chết ! Bạn muốn biết vì sao ?! hãy vào www.vuonthienthan.net

có mấy ai khi vướng vào ma tuý có thể dứt bỏ ra được . mình thật sự khâm phục những người như vậy. với mình , quá khứ là quá khứ ,cho dù quá khứ có tốt đẹp hay tội lỗi gì cũng không ảnh huởng đến cuộc sống hiện tại . nếu mọi người xung quanh không chấp nhận bạn thì thay vì bạn bỏ đi xa,bạn trốn chạy thì bạn hãy đến những trung tâm cai ngiện . nơi đó rất cần có bạn vì chính bạn là tấm gương cho họ, giúp họ vượt qua vùng tăm tối . bạn làm như vậy để chứnh tỏ cho mọi người là bạn không phải là thứ bỏ đi,và bạn cũng đã trả ơn cho những người giúp bạn lúc trước . quan trọng hơn, ở nơi đó bạn sẽ thấy mình có ích hơn, bạn sẽ không còn thấy cuộc sống này vô nghĩa và mình sống không còn gì phải hối tiếc. có mấy ai có thể trả lời mình sống bao nhiêu năm đã làm được gì có ích cho đời . nếu bạn làm được như vậy thì còn có ích hơn khối người . mình luôn mong bạn có thể xoá đi mặc cảm và vui sống.hãy cố lên bạn nhé.
    mong anh amind có thể chuyển những dòng này cho bạn ấy .
    CÁM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY
    TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG

thường là ở trên mây, bây giờ rơi xuống rồi
    <div class='quotetop'>Tr&#237;ch dẫn(diêm vương tinh &#064; Feb 9 2004, 04&#58;13 PM) [snapback]21586[/snapback]</div>
    hum? vấn đề này thật khó giải quyết đây . bởi trong mỗi con người ai cũng có tính ki&#96; thị nhưng cái " khác người " hay những cái có thể làm hại đến bản thân họ . xét về một khía cạnh nào đó thì họ có phần đúng , nhưng , là con người thì vẫn còn đó lòng bao dung , đồng cảm và giúp đỡ những người bất hạnh hơn mình . nếu tấm lòng thương đồng loại này được khơi dậy thì sẽ ko còn ai thắc mắt như người bạn đã nêu câu hỏi này . nhưng , 1 mình người bạn này cố gắng để mọi người yêu và hiểu mình hơn thì rất khó , mà cần phải có sức mạnh tập thể . chúng ta hãy giúp bạn ấy hay giúp những người mang trong mình sự bị ki&#96; thị của mọi người . mọi cái có thể thay đổi nếu con người có niềm tin .
    [/b]
    Xin có ý kiến muộn được ko. Mình cảm thấy bạn diêm vương tinh nói rất đúng. Người ta sợ bởi vì ko có đủ hiểu biết rõ ràng đúng đắn về vấn đề này hoặc biết nhưng tất cả chỉ là lý thuyết suông. Và những gì thực tế người ta nhìn thấy qua các phương tiện thông tin đại chúng lại là những mặt xấu bé xíu của nó, tuy nhiên lại có sức ảnh hưởng và gây ấn tượng sâu sắc. Đối với đa số mọi người trong xã hội, ma túy và HIV/AIDS như một khái niệm trừu tượng quá xa vời với họ. Chỉ biết là nó có vẻ nguy hiểm nên cần tránh xa thôi. Mình nghĩ cách tốt nhất để chống kì thị là tạo cho mọi người một sự gần gũi hiểu biết với những vấn đề này để họ cảm thấy nó vô cùng bình thường. Mình luôn thấy các trường dạy học sinh giáo dục giới tính nhưng sao ko mời một người có HIV để nói chuyện với học sinh, cho người khác thấy chúng ta cũng rất đỗi bình thường.
    Theo mình, người này hơn người kia chỉ là ở chỗ "may mắn", may mắn có được 1 môi trường lớn lên tốt hơn. Và phần rất rất rất lớn trong xã hội ko hề kì thị chúng ta, chỉ là chúng ta chưa giúp họ đặt "niềm tin" vào chúng ta thôi. Bên cạnh đó, chúng ta ko nên mang trong mình tư tưởng: "người ta sẽ kì thị mình", bạn còn kì thị chính bạn thì sao người khác mở lòng với bạn được.
    Thật ra trước đây mình cũng lo lắng rất nhiều và giấu mọi người để tham gia vào lĩnh vực này, bởi vì mình sợ họ ko đồng ý. Nhưng ngày qua ngày mình phát hiện ra rất nhiều điều bất ngờ về phản ứng của mọi người. Đúng là vẫn có sự dè chừng nhưng chỉ cần bạn "kéo nhẹ", nhất định họ sẽ chấp nhận bạn. Giống như đang phân vân ko biết chọn cái gì, chỉ cần một gợi ý, sự rủ rê nhỏ cũng khiến họ đứng về phía mình vậy.
    Một người ko làm được thì tất cả chúng ta cùng làm nhé nhé nhé bạn yêu quí, tui ko giúp được gì nhiều nhưng xin đừng bỏ tui ra là được rồi :wub: :laugh:
    (Cho xin thêm 1 câu cảm nhận cá nhân nữa: viết xong cái này tự nhiên thấy vui ghê :laugh
    "Hạnh phúc là những gì bạn cho đi". Khi tôi cho bạn điều gì, không có nghĩa là tôi muốn cho bạn mà chỉ là tôi muốn tìm kiếm hạnh phúc cho riêng mình. Nên bạn không cần phải cảm ơn tôi mà tôi sẽ cảm ơn bạn. Tôi biết đối với bạn, tôi rất "trẻ con", tôi chẳng giúp gì được cho bạn hết. Nhưng tôi muốn bước vào thế giới của bạn, tôi muốn biết suy nghĩ của bạn, tôi muốn hiểu cảm giác của bạn, tôi muốn ôm bạn vào lòng, tôi muốn là người thân của bạn... Vì thế xin bạn đừng bảo tôi từ bỏ, xin bạn đừng dập tắt hi vọng của tôi, xin bạn đừng làm tôi đau lòng như thế, xin bạn hãy cho tôi một cơ hội. Bạn ơi&#33; Xin hãy tin tôi: Khi tôi đã chọn thì tôi sẽ không bao giờ hối hận.

Cái cảm nhận của em chính là điều mà người ta thường hay nói "cho đi rồi bạn sẽ được nhận lại "đó bé Thùy&#33; Nhưng anh thấy thực ra là khi ta cho hay chia sẽ, cảm thông với người khác 1 điều gì thì tức khắc ta nhận lại ngay được niềm vui, tâm hồn nhẹ nhàng và thấy cuộc sống thật đáng yêu phải không em. Ngược lại có đôi lúc vì 1 hoàn cảnh bắt buộc nào đó ta phải làm 1 việc mà không hề muốn làm với người khác thì sau đó ta ân hận, ray rứt mãi. Tạo hóa rất công bằng&#33; anh nghĩ là tất cả mọi thứ trên đời này đều có cái giá của nó và gộp tất tần tật lại thì cũng giống như 1 phương trình có kết quả = 0.
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.