Page 5 of 9 FirstFirst ... 34567 ... LastLast
Results 41 to 50 of 88

Thread: Methadone có phải thần dược?

Thumbs up

Quote Originally Posted by Quennodi View Post
    Cảm ơn colenbanoi đã quan tâm nhưng tình hình là từ bữa đó tới giờ mình không có điều trị gì nha bạn. Có thể là hơi tệ bạc với chính bản thân mình nhưng dù sao thì Quên cũng đã xác định là sẽ không tham gia chương trình điều trị Methadone nữa rồi. Quên hy vọng là bản thân mình sẽ tìm được 1 lối thoát khác mặc dù không rộng cửa như con đường mang tên Methadone. Còn bạn trai của colenbanoi thì thế nào rồi? Chắc vẩn còn phải đương đầu với nhiều thử thách vì đây mới chỉ là giai đoạn đầu nhưng có 1 hậu phương như là colenbanoi thì Quên tin chắc rằng khó khăn,thử thách nào anh ấy cũng sẽ vượt qua thôi phải không àh?
    Hi Quennodi,
    Dù chọn phương pháp nào để cai thì mục đích cuối vẫn là xa rời "nàng tiên".
    Nhưng bạn Quên vẫn nên chữa trị men gan, chữa trị bằng đông y, các loại lá cây cũng rất hiệu quả. Bạn nên kiểm tra xem men gan cao nguyên nhân từ đâu, từ viêm gan A,B,C...hoặc thiếu sắt hoặc rượu, bia...Đặc biệt hôm trước khi đi kiểm tra men gan vào chương trình methadone nếu bạn dùng rượu bia thì men gan sẽ rất cao.
    Vì không chữa để lâu là nguyên nhân dẫn đến xơ gan. Bạn trai của mình thì tạm ổn nhưng vẫn phải theo dõi thêm 1 thời gian nữa. Chiến đấu với ma túy là 1 cuộc chiến trường kỳ, chứ không thể ngày 1 ngày 2. Khi đi vào duy trì thì chỉ cần động viên anh ấy đi uống thuốc đầy đủ, không bỏ buổi nào là Ok. Methadone giải quyết khá tốt vấn đề hậu cai.
    Mong bạn giữ vững niềm tin trong cuộc chiến này nhé!

Quote Originally Posted by tinhphai7x View Post
    Giống mình, Mel chỉ là giải pháp nhẹ nhàng hơn, là tạm thời hoặc có thể theo vĩnh viễn, tháo xích tay, xuống xích chân ( ko nói đến mấy bạn vẫn thỉnh thoảng đá 2 sân)
    Muốn cai thành công (tuy tỉ lệ rất nhỏ) là phải cai trong tiềm thức. Muốn não bộ không hoạt động lại vùng nhớ khi gặp hình ảnh cũ là phải thay đổi tất cả. Môi trường sống là lựa chọn đầu tiên của mình, còn cái ý trí cai của đa số người bệnh trong đó có tôi, hic, vứt mẹ vào thùng rác
    rất ưng ý câu "tháo xích tay, xuống xích chân" của bác. nhưng dù sao thì xài xích chân cũng thoải mái hơn xích tay chút.. vì ít ra cũng ít bị dòm ngó hơn like..like

Xích tay, xích chân thì cũng coi như chung thân đi. Haizz.....
    Dù sao tôi thấy các bạn nghiện hêrôin vẫn còn lối thoát. Chứ nghiện đá thì...gia đình họ biết tìm lối thoát ở đâu???

Hôm đi tư vấn ở Trung tâm methadone, tôi có hỏi là bạn tôi có thể tham gia chương trình methadone cả đời ko? Bạn tư vấn đã trả lời là hoàn toàn có thể được.
    Bây giờ VN sản xuất được thuốc nên hoàn toàn có thể chủ động được nguồn thuốc.
    Mục tiêu là 80.000 người nghiện điều trị methadone năm 2016 mà cả nước mới chỉ được 20.000 nên còn thiếu rất nhiều chỉ tiêu các bạn nhé.
    Nói thực là nếu tôi biết methadone dễ xin thế này thì tôi đã xin từ năm ngoái cho bạn tôi. Thật đáng tiếc!
    Xin chia sẻ thêm thông tin cho những bạn chưa biết!
    Last edited by Colenbanoi; 06-07-16 at 12:20 AM.

những thông tin mà colenbanoi nói là hoàn toàn chính xác ak. Hiện tại ở hầu hết các trung tâm Methadone đều chưa đạt được chỉ tiêu điều trị bằng Methadone cho người nghiện ma túy nên có thể nói việc xin vô chương trình điều trị bằng Methadone hiện nay tương đối là dễ dàng nếu không muốn nói là người nghiện còn rất được các trung tâm khuyến khích.() và vì đây là chương trình điều trị lâu dài nên người nghiện sẽ được khuyến khích thời gian tham gia điều trị càng lâu càng tốt và bất cứ đối tượng tham gia nào cũng đều có thể kéo dài thời gian điều trị của mình đến suốt cuộc đời hoặc nếu ai đã từng tham gia sau đó ra khỏi chương trình(ra chương trình ở đây được hiểu là bạn đã hoàn thành quá trình điều trị và đăng ký ra chứ không phải là tự ý bỏ hoặc ngưng điều trị mà không được trung tâm đồng ý nha mọi người) mà tái nghiện thì vẩn có thể tiếp tục đến đăng ký tham gia lại. Methadone bây giờ đã dể dàng và phổ biến hơn rất nhiều so với cách đây 3,4 năm khi mà nó mới chỉ được thí điểm ở 1 vài quận trong thành phố. Thời điểm đó theo mình được biết là để tham gia được chương trình bạn phải tốn 50t tiền bôi trơn + chỉ cần không tuân thủ dù chỉ là 1 lần các quy định của việc điều trị-->ngay lập tức bạn sẽ bị đưa ra khỏi chương trình để nhường chỉ tiêu đó lại cho người khác chứ không hề cảm thấy tương đối thoải mái như bây giờ cho nên theo mình anh chị em nào đủ điều kiện cũng nên đăng ký tham gia càng sớm càng tốt chứ đừng chần chừ bởi vì đối với người nghiện ma túy có tiền thì còn đỡ chứ không tiền thì mỗi ngày trôi qua cũng kèm theo bao nhiêu là rủi ro khi anh em phải kiếm tiền để chống vả rồi rất nhiều nguy cơ khác có thể khiến cuộc đời thay đổi theo chiều hướng xấu đi bất cứ lúc nào. Đừng chần chừ thêm giây phút nào bởi vì như vậy chính là đang mạo hiểm tương lai và cuộc đời của mình các bạn ak.

Đúng vậy, Quên à. Nếu những người làm ra mỗi tháng vài chục triệu nghiện thì còn đỡ, người đã ko làm ra tiền lại nghiện ngập thì khổ lắm. Suốt ngày cắm ĐT,xe máy. Gia đình cứ phải đi chuộc lại. Lúc trước còn có tiền, giờ ko có mẹ anh cứ chạy khắp nơi đi vay thì khổ lắm! Mình chưa phải trả bất kỳ 1 khoản nào cho bạn trai nhưng thấy mẹ bạn trai cứ gồng mình lên như vậy mà thấy thương.
    Trong 2 tháng bạn mình uống Methadone, mình thấy tâm lý gđ nhẹ nhõm rất nhiều, ít ra thì cũng đã thấy chút ánh sáng cuối đường hầm.

Hiện tại, methadone chưa được mang về nhà nhưng trong vài năm nữa mình tin chắc ở VN những người đã vào duy trì từ 1 năm trở lên, tuân thủ điều trị tốt sẽ được phép mang methadone về nhà, nghỉ CN, giống như bạn đi làm được nghỉ phép vậy.
    Biết đâu 5 năm nữa những người nghiện ma tuý được tiêm 1 liều thuốc và xoá được hết mọi ký ức gắn với ma túy mà ko xoá đi các ký ức khác (không thì nhặt lá đá ống bơ >)(cái này đang nghiên cứu ở Mỹ từ năm 2015 rồi nha).
    Hy vọng tương lai tươi sáng sẽ đến với các bạn!
    Last edited by Colenbanoi; 07-07-16 at 12:41 AM.

Mình rất khâm phục Colenbanoi, có người yêu hay chồng nghiện ma tuý thì bản thân người phụ nữ phải mạnh mẽ lắm, mạnh mẽ mới có thể chịu đựng được những nỗi đau mà ma tuý gây ra thông qua người bạn đời của mình (mình nói vậy vì bản thân nngười yêu, chồng bạn ko phải thế, họ ko xấu, ko muốn làm bạn buồn, nhưng ma tuý đã sai khiến họ). Bạn phải mạnh mẽ lắm mới đối diện được với gia đình, người thân và sự kỳ thị của XH. Bạn phải có 1 tấm lòng bao dung rộng lớn lắm...Nói chung đối lúc giống như kiếp trước bạn mắc nợ và kiếp này phải trả vậy (vui thôi nha). Thật khâm phục

Cảm ơn haleluila đã động viên,
    Theo đạo Phật thì kiếp trước chắc phải có nợ và kiếp này trả nợ.
    Nhưng mình vẫn tin là bạn của mình sẽ theo chương trình methadone tốt. Mỗi sáng anh ấy đi uống methadone với 1 tâm trạng rất vui. Thực ra, anh ấy cũng may mắn vì được gđ anh rất yêu thương.
    Sau cơn mưa, trời lại sáng!
    Mọi cố gắng sẽ được đền đáp, đúng ko các bạn?

Không vui sao được khi bên cạnh là 1 cô người yêu không thể tuyệt vời hơn, đằng sau là gia đình yêu thương con cái như mây trời biển nước bao la. Không vui sao được khi sau những ngày tháng phải sống ở nơi mà có khi còn tăm tối hơn dưới địa ngục thì giờ đây mỗi ngày trôi qua,mỗi mg Methadone uống vào là anh lại bước thêm 1 bước để quay trở lại gần hơn với cuộc sống tươi đẹp ở thế giới thực. Ở nơi mà tất cả những người quen biết,yêu thương luôn chờ đợi anh rồi cả những người không quen biết trên Niềm Tin chưa 1 lần gặp mặt mà chỉ biết anh thông qua câu chuyện kể cũng cầu mong cho anh sẽ thành công, sẽ là tấm gương, là 1 trong những bằng chứng sống để những người còn lại có thêm hy vọng đễ tiếp tục chiến đấu.. Mong mọi điều tốt đẹp đến với anh và colenbanoi cũng như tất cả những anh em đang cai và muốn cai...

Page 5 of 9 FirstFirst ... 34567 ... LastLast