Page 4 of 9 FirstFirst ... 23456 ... LastLast
Results 31 to 40 of 88

Thread: Methadone có phải thần dược?

M nghĩ trong thời gian đầu thì có lẽ vẫn còn thói quen sử dũng ma tuý cũng là bình thường thôi. Thời gian 1.5 tháng cũng chưa phải là quá lâu nhưng nên quan sát và kiểm tra kỹ để nó k thành thói quen lại nghiện cả 2 thứ thì lại khổ :! M nghĩ bạn nên đặt lòng tin của m vào bạn của bạn nhưng trong vòng có thể kiểm soát được :! Nếu không làm gì thì chắc cũng k ngại phải test đâu . Mà nếu có chơi lại thì khi nói ra còn có hướng xử lý tiếp thì dễ hơn.

Smile

Quote Originally Posted by zeroneo3x View Post
    M nghĩ trong thời gian đầu thì có lẽ vẫn còn thói quen sử dũng ma tuý cũng là bình thường thôi. Thời gian 1.5 tháng cũng chưa phải là quá lâu nhưng nên quan sát và kiểm tra kỹ để nó k thành thói quen lại nghiện cả 2 thứ thì lại khổ :! M nghĩ bạn nên đặt lòng tin của m vào bạn của bạn nhưng trong vòng có thể kiểm soát được :! Nếu không làm gì thì chắc cũng k ngại phải test đâu . Mà nếu có chơi lại thì khi nói ra còn có hướng xử lý tiếp thì dễ hơn.
    Xin cảm ơn zeroneo3x, thực sự thì mọi kiến thức của tôi chỉ là sách vở nên tôi cần sự tư vấn của các bạn rất nhiều.
    Tâm lý của bạn trai tôi thực sự vẫn chưa ổn định. Khi nào có tôi ở bên cạnh thì anh ấy rất "ngoan" và cầu thị. Chỉ có 1 tuần nhà tôi có việc gđ. Tôi ko ở bên cạnh được mà sang nhà anh chơi, anh đã bán xe máy.
    Đúng là điều trị nghiện mà tuý thật khó khăn và gian nan. Thuốc đấy nhưng cũng phải tâm lý nữa. May có zeroneo3x, tôi mới bớt gay gắt, vì lần đặt xe máy của anh ấy cũng là N lần rồi và lần này thì bán luôn. Đã từng bán vài cái Sh rồi bạn ạ.
    Tôi sẽ vẫn động viên anh ấy vì tôi cảm nhận nếu được động viên và khích lệ, tin tưởng anh ấy sẽ cố gắng hơn.
    Kiên trì, cố gắng và kiên trì. Chỉ biết vậy thôi.

Trc đây m cũng vậy thôi, tài sản có gì thì cũng cầm cố bán hết mọi thứ, nói chung dính vào cái này chả nghĩ dc cái gì đâu =] Chơi vào rồi thì nói hay lắm, mà bán đồ xong rồi thì cũng coi như chuyện đã rồi, làm gì nữa bây giờ. Cũng may nhà m cũng hiểu cho m, cũng động viên nhưng mà vẫn quản lý trong tầm kiềm soát của nhà. Chứ buông ra chắc h cũng k biết đi về cõi nào nữa rồi =] Người hậu cai nói chung tâm lý khá bất thường, hay suy nghĩ lung tung vẫn vơ, vì thói quen sử dụng ma tuý có rồi, để thay đổi thói quen của một con người khá là khó, cũng như thay đổi tính cách vậy. Còn chuyện đúng sai về nợ nần hoặc bán xe thì m nghĩ mọi chuyện cũng xảy ra rồi, trách móc cũng k lấy xe về được =] Mà trách quá lại suy nghi lung tung, buồn chán rồi lại chơi =] Chỉ nên nói ít thôi, biết là như vậy rồi thì rút kinh nghiệm ra, tạm thời đừng giao tài sản có giá trị cho người nghiện. Chi tiêu gì thì trong tầm kiểm soát là được, mà bạn là bạn gái, chưa phải là vợ nên cũng có cái khó cho bạn, trước mắt thì cũng chỉ động viên thôi, quan trọng là gia đình người nghiện thế nào nữa :! Nếu bạn thân thiết với gia đình thì nên góp ý với gia đình anh ấy xem thế nào.

Cảm ơn những lời khuyên chân tình của zeroneo3x. Tạm thời mình vẫn tin anh ấy nói thật. Anh ấy nói bây giờ chơi ko có cảm giác nên tiếc tiền ko chơi nữa. Mình cũng ko test nữa vì đằng nào tuần sau Trung tâm người ta cũng test. Nghe nói 2 lần âm tính là vào duy trì. Vấn đề mình đang phân vân là công việc của anh ấy. Bây giờ ko có công việc thì ở nhà nhàn cư vi bất thiện. Mà tìm 1 cv thì lại phải phù hợp với sở thích và môi trường nữa. Ngày trước ở nước ngoài anh ấy hay lái xe tải. Và nghiện hêrôin cũng bắt đầu từ đó. Bẫy giờ anh ấy mới thi lại bằng lái. Gđ định cho anh ấy mua cái xe 4 chỗ rồi lái taxi. Anh ấy thì muốn làm cv này. Cv khác anh ấy ko thích. Nhưng thực sự mình lại lo sợ vì lái taxi phải luôn có trong túi 1-2tr ít nhất vì gặp công an còn có tiền phạt giao thông. Mà tiền sẵn cho anh ấy thì khác nào thả hổ về rừng.
    Theo bạn, mình có nên mạo hiểm cho anh ấy làm nghề này ko?
    Ngoài ra anh ấy cũng có thể làm thợ sửa chữa điện, nước, mộc cho khách sạn nhỏ. Việc này thì gđ anh ấy có thể bố trí được nhưng anh ấy kêu gò bó.
    Về vấn đề gđ anh ấy thì mình có thể thuyết phục được. Gđ họ rất tin tưởng mình.
    Mình nghĩ mãi mà vẫn chưa nghĩ được cv gì phu hợp với anh ấy.
    Mong 1 lời giải đáp từ kinh nghiệm thực tế của các bạn.

Quote Originally Posted by Colenbanoi View Post
    Cảm ơn những lời khuyên chân tình của zeroneo3x. Tạm thời mình vẫn tin anh ấy nói thật. Anh ấy nói bây giờ chơi ko có cảm giác nên tiếc tiền ko chơi nữa. Mình cũng ko test nữa vì đằng nào tuần sau Trung tâm người ta cũng test. Nghe nói 2 lần âm tính là vào duy trì. Vấn đề mình đang phân vân là công việc của anh ấy. Bây giờ ko có công việc thì ở nhà nhàn cư vi bất thiện. Mà tìm 1 cv thì lại phải phù hợp với sở thích và môi trường nữa. Ngày trước ở nước ngoài anh ấy hay lái xe tải. Và nghiện hêrôin cũng bắt đầu từ đó. Bẫy giờ anh ấy mới thi lại bằng lái. Gđ định cho anh ấy mua cái xe 4 chỗ rồi lái taxi. Anh ấy thì muốn làm cv này. Cv khác anh ấy ko thích. Nhưng thực sự mình lại lo sợ vì lái taxi phải luôn có trong túi 1-2tr ít nhất vì gặp công an còn có tiền phạt giao thông. Mà tiền sẵn cho anh ấy thì khác nào thả hổ về rừng.
    Theo bạn, mình có nên mạo hiểm cho anh ấy làm nghề này ko?
    Ngoài ra anh ấy cũng có thể làm thợ sửa chữa điện, nước, mộc cho khách sạn nhỏ. Việc này thì gđ anh ấy có thể bố trí được nhưng anh ấy kêu gò bó.
    Về vấn đề gđ anh ấy thì mình có thể thuyết phục được. Gđ họ rất tin tưởng mình.
    Mình nghĩ mãi mà vẫn chưa nghĩ được cv gì phu hợp với anh ấy.
    Mong 1 lời giải đáp từ kinh nghiệm thực tế của các bạn.
    Xin có chut ý kiến với bạn. Bản thân toi cũng làm nghề txế đây ... Tôi dám chắc là lái taxi thì ko thể nào bỏ dc. Txe taxi thì đến 9/10 la nghien roi.... Nên làm viec khấc đi bạn ak

M nghĩ công việc nào cũng tốt cả thôi, đó là mặt tích cực nhé, vì có việc làm là tốt rồi =] B của b cũng đang theo chương trình methadone nữa nên hy vọng được nhân lên một tí. Còn vấn đề làm gì thì m không dám góp ý vì thật sự b của b chưa chắc đã như m hay người khác.
    - Còn mặt xấu thì m nói luôn thế này cho bạn dễ hình dung =] Người nghiện cực kỳ lười =] xin lỗi a e nghẹo nhé, chả bao giờ ngồi yên 1 chỗ dc. vì trước đây nghiện, suốt ngày ăn với chơi, có thuốc vào thì sinh lực dồi dào làm gì cũng dc, thử k có thuốc xem =] yếu sinh lí như gì =] Nên khi bạn của b làm nghề lái taxi, có ngồi 1 chỗ uống cafe đợi khách hay làm gì khác dc k? Hay thời gian rãnh rỗi k biết làm gì lại kiếm cái này cái khác, m cũng có nhiều ng bạn, uống methadone cũng bỏ hẳn ma tuý, chuyển sang sử dụng ma tuý đá =] Bằng huề :!
    - Nên m thấy đối với người nghiện, bạn không vội được đâu, cái gì cũng cần thời gian cả, người nghiện thời gian đầu trở lại bình thường k thích bị gò bó, tại vì tự do quen rồi mà. Mà làm công việc nặng nhọc thì nói thật chắc chả làm nổi đâu :!
    - Nếu quyết tâm muốn đi làm thì cũng chả sao cả, nhưng b và gd ng iu bạn phải quan sát cách chi tiêu tiền bạc của ng iu bạn. Để có gì còn biết mà ngăn kịp. Vì người nghiện thật ra trc đây khi có tiền là nướng hết vào He, ăn uống còn chả thèm quan tâm nữa =] Nên bạn thử xem cách sử dụng tiền bạc của ng iu bạn như thế nào? Khi có tiền anh ấy hay làm gì? Dùng làm gì? Quan trong là khi có tiền ng iu bạn sẽ thế nào, chứ công việc nào cũng như nhau thôi :!
    Last edited by zeroneo3x; 01-07-16 at 03:14 AM.

Cảm ơn bạn Duylk và Zeroneo3x đã tư vấn cho tôi rất nhiệt tình,
    Quả thực, để vào được chương trình methadone đã là 1 may mắn và cố gắng. Nhưng để giữ mình và tìm 1 cv trở lại cuộc sống bình thường lại là 1 bài toán mới. Mình nghĩ 1 người nghiện sau khi uống methadone nếu tìm được công việc ổn định, có quyết tâm từ bỏ ma túy, xa rời môi trường cũ thì thành công gần như chắc chắn rồi. Lại có thêm gia đình hậu thuẫn và tìm được hạnh phúc trong cuộc sống gia đình riêng thì tỷ lệ chiến thắng được ma túy càng cao hơn.
    Tâm lý người nghiện thì đúng như Zeroneo3x đã phân tích. Lười biếng là tâm lý chung của người nghiện khi mới cai vì họ đã trải qua 1 thời gian chỉ biết đến ăn chơi, phê...Và công việc nặng nhọc thì càng khó, ko có Heroin có cảm giác như anh ấy không được khỏe. Do đó, lại phải tìm 1 cv nhẹ nhàng.
    Nghề lái taxi thì môi trường quả thật rất phức tạp. Khách thì cũng nhiều loại khách chưa kể đêm hôm, rồi tài xế cũng đầy người nghiện.
    Vì vậy có lẽ mình cũng phải cân nhắc lại.
    Có lẽ thời gian chưa đầy 2 tháng cũng chưa thể nói lên điều gì. Mình sẽ theo dõi bạn trai thêm 1 thời gian để thật ổn định rồi sẽ tính tiếp công việc. Mình sợ bây giờ tìm việc nóng vội, tâm lý anh ấy cũng muốn kiếm tiền để khẳng định mình, mà ko đúng cách lại vô tình đẩy anh ấy trở lại con đường cũ.
    Một lần nữa xin cảm ơn 2 bạn và chúc các bạn 1 ngày mới vui vẻ, sức khỏe nhé!

@Quennodi: Ko biết tình hình chữa trị men gan của bạn thế nào rồi, đã giảm chưa để có thể vào ct methadone.

Quote Originally Posted by Colenbanoi View Post
    @Quennodi: Ko biết tình hình chữa trị men gan của bạn thế nào rồi, đã giảm chưa để có thể vào ct methadone.
    Cảm ơn colenbanoi đã quan tâm nhưng tình hình là từ bữa đó tới giờ mình không có điều trị gì nha bạn. Có thể là hơi tệ bạc với chính bản thân mình nhưng dù sao thì Quên cũng đã xác định là sẽ không tham gia chương trình điều trị Methadone nữa rồi. Quên hy vọng là bản thân mình sẽ tìm được 1 lối thoát khác mặc dù không rộng cửa như con đường mang tên Methadone. Còn bạn trai của colenbanoi thì thế nào rồi? Chắc vẩn còn phải đương đầu với nhiều thử thách vì đây mới chỉ là giai đoạn đầu nhưng có 1 hậu phương như là colenbanoi thì Quên tin chắc rằng khó khăn,thử thách nào anh ấy cũng sẽ vượt qua thôi phải không àh?

Quote Originally Posted by Quennodi View Post
    Cảm ơn colenbanoi đã quan tâm nhưng tình hình là từ bữa đó tới giờ mình không có điều trị gì nha bạn. Có thể là hơi tệ bạc với chính bản thân mình nhưng dù sao thì Quên cũng đã xác định là sẽ không tham gia chương trình điều trị Methadone nữa rồi. Quên hy vọng là bản thân mình sẽ tìm được 1 lối thoát khác mặc dù không rộng cửa như con đường mang tên Methadone. Còn bạn trai của colenbanoi thì thế nào rồi? Chắc vẩn còn phải đương đầu với nhiều thử thách vì đây mới chỉ là giai đoạn đầu nhưng có 1 hậu phương như là colenbanoi thì Quên tin chắc rằng khó khăn,thử thách nào anh ấy cũng sẽ vượt qua thôi phải không àh?
    Giống mình, Mel chỉ là giải pháp nhẹ nhàng hơn, là tạm thời hoặc có thể theo vĩnh viễn, tháo xích tay, xuống xích chân ( ko nói đến mấy bạn vẫn thỉnh thoảng đá 2 sân)
    Muốn cai thành công (tuy tỉ lệ rất nhỏ) là phải cai trong tiềm thức. Muốn não bộ không hoạt động lại vùng nhớ khi gặp hình ảnh cũ là phải thay đổi tất cả. Môi trường sống là lựa chọn đầu tiên của mình, còn cái ý trí cai của đa số người bệnh trong đó có tôi, hic, vứt mẹ vào thùng rác
    Bình Minh Mùa Thu

Page 4 of 9 FirstFirst ... 23456 ... LastLast