Page 3 of 9 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 88

Thread: Methadone có phải thần dược?

Nếu so sánh cai Hê với bất kỳ loại bệnh nào thì tôi thấy cai dễ chịu hơn nhiều nhưng mỗi cái duy trì sau cai với khó nhỉ?
    Life's Good !

Quote Originally Posted by vocdientu View Post
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ lòng không bền
    Cai hê để sống khỏe
    Quyết chí ắt làm nên
    ---------------------------
    Nghe lời bác Hồ đi các bạn
    Quote Originally Posted by tinhphai7x View Post
    Xu thế bây giờ ma túy sớm lụi tàn thay thế cho vô vàn các loại khác... sau khi tỉnh ra mình mới biết. Tất cả do môi trường sống tiếp tay cho lối sống buông thả, ích kỷ của mình gây lên. Môi trường quyết định quan trọng nhất đến quá trình sau cai tiếp diễn. Môi trường sống ko ma túy, thì có muốn cũng ko kiếm đâu ra. Thị trường quê tôi, đã ko còn kinh doanh mặt hàng này, họ chuyển qua bán MT đá, lãi nhiều, án thấp... đó là điều kiện tốt cho những người ý chí kém như tôi...
    Cố lên cả nhà... Tránh xa các bạn nghiện sau cai. Đó là điều kiện quyết định thứ nhất để tránh tái. (mình kiên kiên quyết ko uống mel là vì quá nhiều bạn nghiện trú ngụ ở đó, nghiện chơi với nghiện thì chỉ có thuốc là vấn đề đc quan tâm nhất).
    Không như NT cũng là cảnh ngộ với nhau nhưng toàn khuyên nhủ nhau điều tốt... chúc các bạn sk.
    Bạn tinhphai7x à, Thực ra uống Me là dành cho người cai nhiều cách rồi mà không thể vượt qua được : người nghiện 3-5 năm, đã từng đi trường trại...chứ với người mới nghiện thì lại ko khuyến khích, vì vô tình lại nghiện thêm 1 ma túy mới là Me.
    Thứ 2, uống Me thì có cái khó chịu là ngày nào cũng phải đến cơ sở uống thuốc và cơ sở họ lại có kỷ luật của họ.
    Nhưng cái tốt là tạo thói quen uống thuốc hàng ngày và có đội ngũ bác sỹ, tư vấn viên hỗ trợ kịp thời. Bạn tôi uống ở cơ sở Đống Đa thì thấy bác sỹ, tư vấn họ rất tốt và thân thiện.
    Ở Đức khi vào duy trì 1 thời gian họ phát cho cả chai dùng cả tháng. Ở VN thì mơ đến ngày đó vẫn còn xa...
    Dù sao, xã hội tạo điều kiện cho mình tốt như vậy sao các anh lại không cố gắng lên chứ???
    Vấn đề còn tồn tại là một số người uống thuốc xong thì không về nhà hoặc đi làm ngay mà ngồi đầy ở hàng trà đá uống nước. Cái này là ý thức của mỗi người thôi. Những người khao khát tìm lại mình sau những lầm lỗi, họ sẽ tìm cách bắt tay vào công việc mới ngay.
    Nghiện Hê thì còn có methadone, naltrexone, suboxone, ....hỗ trợ đắc lực chứ nghiện ma túy đá thì xin chia buồn là thế giới người ta chưa tìm ra thuốc và phác đồ điều trị nhé!
    Ma túy kinh khủng lắm vì nó ghi lại dấu vết trên não nên vĩnh viễn không bao giờ có thể quên được.

Ông nào nghiện mà có được cô bạn gái am hiểu thế này đỡ khổ nhỉ =] Thế giới thì người ta hô hào là nghiện ma tuý là 1 dạng bệnh lý, nhưng những ảnh hưởng tiêu cực của nó lại bị xã hội kỳ thị :! Nên nghe đến thằng nghiện hoặc nghẹo cái là có cái nhìn khác liền, đó là nỗi khổ chung của những ng nghiện. Muốn làm lại cuộc đời cũng không dễ, lòng tin bị đánh mất lấy lại là cả 1 vấn đề, cũng may h He nó còn có thuốc trị, còn có đường cứu vớt dc, chứ dính vào đá khi m đi cai cũng từng gặp những ông chỉ tay lên trời ngồi cười 1 m @@ Ma tuý nó ảnh hưởng ghê gớm quá nên ai mà đã nghiện thì nên tìm cách bỏ đi, và đừng chuyển từ 1 dạng kích thích này sang 1 dạng khác, chả có cái dạng ma tuý nào là nhẹ hơn cái nào cả, đá cỏ tài mà hay ..... cũng đều dẫn đến là đầu óc không bình thường hết. Hậu quả của nó để lại là vô cùng lớn đến lúc nhận ra thì chắc người cũng chả còn là người nữa rồi.
    - Hy vọng là càng ngày môi trường sống xung quanh chúng ta không còn ma tuý nữa để đừng ai bị nghiện nữa, khổ gia đình và khổ cả bản thân khi hàng ngày không tìm ra được lối thoát cho chính bản thân,

Quote Originally Posted by zeroneo3x View Post
    Ông nào nghiện mà có được cô bạn gái am hiểu thế này đỡ khổ nhỉ =]
    Chuẩn luôn. Có được cô này sẽ + 20-35% khả năng cai thành công. mà công nhận là colenbanoi giỏi thật. từ 1 người không có tí kiến thức nào về ma túy trừ những thông tin tuyên truyền hơi phóng đại mà bây giờ bạn biết cả những điều mà có những anh em trong diển đàn này vẩn còn hạn chế. Quên rất là khâm phục tri thức cũng như tình cảm mà colenbanoi dành cho bạn trai đó..

Bạn zeroneo3x và Quennodi, chính vì ko biết gì về ma túy nên tôi cứ google và đọc các tài liệu, cả tiếng Anh và tiếng Việt, xem youtube...Tại vì bạn trai tôi mà bảo đọc đi thì anh ấy ko bao giờ thèm đọc vì ngại. Nên tôi cứ phải mò mẫm thế đấy!Có 1 điều nữa là trước đây, bạn trai vì sợ mình biết nhiều rồi lo lắng nên cứ giấu diếm ko nói tình trạng nghiện ngập đến đâu, lúc nào cũng anh bị nhẹ lắm, tuần mới dùng 1-2 lần. Suốt thời kỳ đầu, mình cứ ngây thơ tưởng thật rồi sau đó đưa ra bằng chứng anh ấy vẫn cãi bay biến.Bay giờ thì anh ấy đã thành thực hơn. Đọc tài liệu rồi, hiểu pp cai của bạn trai, mình sẽ đỡ hoang mang hơn. Kể cả người ngoài họ chưa hiểu họ nói người nghiện thế nọ thế kia thì mình cũng giải thích cho họ hiểu.

Tôi đã đọc nhiều bài chia sẻ của các bạn gái, vợ và người thân người nghiện. Các bài viết hầu hết từ trước năm 2013, hầu hết là các câu chuyện tình rất đẹp, rồi sau đó bế tắc vì ko tìm ra cách cai nghiện cho người yêu, chồng...rồi sau đó từ yêu thành hận thù.
    Tôi mong có thể thổi tới diễn đàn này một cái nhìn lạc quan hơn về vấn nạn ma túy, nhưng cũng ko phải trên mây mà nhìn vào thực trạng, phân tích và tìm ra lối đi thực sự cho người yêu, chồng của các bạn nghiện.
    Từ sâu thẳm tôi biết họ muốn cai lắm, để có 1 gia đình hp và làm lại, chuộc lại lỗi lầm với cha mẹ và gd họ. Chúng ta hãy tìm cách giúp họ.
    Có rất nhiều bi kịch mà tôi đã được nghe kể lại từ những gia đình có con em mắc nghiện hêroin. Tôi ước mong sao methadone không đến VN sớm hơn vài chục năm. Có thể là do chính trị, cũng có thể là do sự quan tâm của chính phủ chưa sát sao.That đáng tiếc!
    Tôi hy vọng cùng với sự tiến bộ của y học và sự chung tay của xã hội, sẽ có nhiều người nghiện tìm thấy phương pháp cai thích hợp cho mình để không còn những bi kịch như trên.
    Thực sự cuộc chiến với ma túy là 1 cuộc chiến rất cam go, nhưng nếu người thân của mình mắc phải thì với vai trò người thân xin mọi người hết sức bình tĩnh và tìm hiểu trước tiên xem tình trạng nghiện của người nhà mình là gì? Từ đó tìm phương pháp thích hợp để chữa trị kịp thời.

Đọc từng dòng chia sẻ của colenbanoi mà tôi thấy như đc cởi lòng mình ra, có một sự đồng cảm không hề nhẹ

Tôi có điều này xin hỏi các anh em : Một người uống methadone đi vào duy trì (khoảng 100mg) thì liệu có giữ mình được khi ở HN ko? Môi trường HN bạn tôi có rất nhiều bạn nghiện cũ, những người này ko đi trường trại cũng ko uống methadone và cả những người bán ma túy sẵn sàng cho anh mua nợ ma túy vài triệu. Liệu anh ấy có cần thiết phải chuyển sang 1 tỉnh khác (VD như Đà Nẵng) để tiếp tục uống methadone và định cư tại đó ko?
    Tôi đặt v/đề này vì hôm trước anh ấy đã bán xe máy để lấy 15 tr. Anh ấy nói trả nợ. Nhưng tôi khó tin lắm!
    Xin các anh có kinh nghiệm giúp đỡ!

Không có điều gì là chắc chắn cả bạn à :! Nhiều người uống methadone vẫn sử dụng ma tuý như bình thường, nếu không sử dụng He có thể dùng chất kích thích khác như ma tuý đá, thuốc lắc .... thật ra người mới cai xong thiếu nợ là chuyện thường tình thôi, nhưng nều cần thiết bạn có thể mua que test về để test thử xem thế nào. Nhắc lại là uống methadone vẫn có thể sử dụng ma tuý nhé =]

Quote Originally Posted by zeroneo3x View Post
    Không có điều gì là chắc chắn cả bạn à :! Nhiều người uống methadone vẫn sử dụng ma tuý như bình thường, nếu không sử dụng He có thể dùng chất kích thích khác như ma tuý đá, thuốc lắc .... thật ra người mới cai xong thiếu nợ là chuyện thường tình thôi, nhưng nều cần thiết bạn có thể mua que test về để test thử xem thế nào. Nhắc lại là uống methadone vẫn có thể sử dụng ma tuý nhé =]
    Xin cảm ơn zeroneo3x đã phản hồi, anh ấy nói đã ngừng sd 2 tuần, nhưng hôm trước có đi lễ ở tỉnh 1 ngày. Anh ấy kêu mệt nên có sd lại. Để chắc chắn mình sẽ nghe theo lời khuyên của bạn, test thử xem sao?
    Chuyện anh ấy thiếu nợ, cứ tạm tin là vậy.
    Anh ấy mới vào chương trình methadone được khoảng 1,5 tháng nên mình nghĩ chắc cần phải kiên trì hơn, phải ko bạn?

Page 3 of 9 FirstFirst 12345 ... LastLast