Results 1 to 8 of 8

Thread: Động viên em có động lực tí ạ

Hybrid View

Talking Động viên em có động lực tí ạ

Chào mọi người em là thành viên mới. nghiện chục năm rùi. cai rồi té nhiều rồi. lần này đang được đến ngày thứ 7. các bác động viên em tí cho e có thêm động lực cai nhá hehe. Cảm ơn các bác đã đọc. à fb của em đây bác nào dùng facebook thì kb với em nhá. em sinh năm 89 cho dễ xưng hô ạ https://www.facebook.com/profile.php?id=100010820259123
    Cảm ơn anh Song Khoa đã cho em đăng kí nick diễn đàn ạ

Quote Originally Posted by theanhhoang View Post
    Chào mọi người em là thành viên mới. nghiện chục năm rùi. cai rồi té nhiều rồi. lần này đang được đến ngày thứ 7. các bác động viên em tí cho e có thêm động lực cai nhá hehe. Cảm ơn các bác đã đọc. à fb của em đây bác nào dùng facebook thì kb với em nhá. em sinh năm 89 cho dễ xưng hô ạ https://www.facebook.com/profile.php?id=100010820259123
    Nhìn Facebook thấy em cũng trẻ, đẹp trai và ko có gì hổ báo cả, thế mà lại sa chân vào con đường này hả em? Em nghiện hêrôin hay đá? Đang cai bo hay dùng thuốc? Cố gắng lên nhé! Qua 7 ngày thì chỉ cần giữ mình thôi!

Hi

Nhìn Facebook thấy em cũng trẻ, đẹp trai và ko có gì hổ báo cả, thế mà lại sa chân vào con đường này hả em? Em nghiện hêrôin hay đá? Đang cai bo hay dùng thuốc? Cố gắng lên nhé! Qua 7 ngày thì chỉ cần giữ mình thôi!

em nghiện he ro in ạ. em đang rất cố đây rùi hy vọng lần này sẽ thành công. hôm qua em có nói chuyện với anh Song Khoa trên facebook. cũng đc a ấy động viên nhiều. e thấy vui. hôm nay ngày thứ 8 rùi. đầu óc vẫn lơ mơ nhưng quyết tâm lắm hehe

mình rất muốn cho bạn những lời động viên theo ý bạn muốn để bạn có thêm động lực dứt bỏ được ma túy bởi vì mình cũng từng là nghiện,mình hiểu cảm giác và khao khát hiện tại của bạn nhưng thật sự thì mình thấy những lời động viên ko có tác dụng mấy trong trường hợp này. Một sự thật ko thể phủ nhận là khi đã nghiện rồi thì rất khó cai. Lỗi ko phải do những lời động viên nhưng những lời động viên thật sự ko có tác dụng bao nhiêu. Vậy nên hôm nay mình muốn chia sẽ với bạn hoàn cảnh của mình để bạn cân nhắc cho thấu đáo. Trước khi nghiện mình là 1 thằng con trai nhìn cũng được, ra đường đi đứng nằm ngồi tuy ko phải là chuẩn nhưng cũng ko có gì để phải phàn nàn vậy mà khi nghiện 1 thời gian rồi thì ngoài việc mất uy tín,mất tiền,bạn bè người thân xa lánh như bạn đã biết(nge bạn nói nghiện 10 năm thì mình võ đoán những điều này chắc chắn đã xảy ra với bạn). Còn đối với bản thân thì mình nói thôi thì lôi thôi,nhếch nhác khi suốt ngày cứ chỉ biết vả và xoay tiền chống vả thôi chứ ko còn tâm trí hay tài chính đâu mà chăm chút cho bản thân(cái này cũng do tùy người nhưng thật sự đối với mình thì thời điểm đó ko còn tâm trí để lo tới chuyện gì cả,gần như là buông xuôi,mặc kệ hết), ra đường gặp người quen thì phải cúi mặt xuống vì sợ họ nhìn thấy còn gặp người lạ cũng chẳng dám ngẩng cao đầu vì tự thấy xấu hổ. Ngoài ra mình còn phải "ở tù" 2 năm khi bị bắt đi cai bắt buộc theo dạng thu gom trong thành phố. Còn bây giờ khi đã tạm thời cai được mình thấy cuộc sống rất tuyệt vời(nhiều lúc nghĩ mình cực kỳ ngu ở chỗ cũng biết phân biệt đây là tuyệt vời và cuộc sống trước kia là địa ngục vậy mà nghĩ lại mình chưa có bao giờ thật sự quyết tâm,thật sự cố gắng để thay đổi). Bữa này đi làm rồi khi có tiền có thể cầm 1 xấp mỏng mỏng đi mua đồ,sắm cái này sửa cái kia rất thoải mái. Bây giờ đi uống cà phê với bạn rất thoải mái, muốn ngồi,muốn nói chuyện bao lâu cũng được chứ chẳng phải như trước chẳng thể ngồi lâu,trong đầu lúc nào cũng lo âu,suy nghĩ giống như kẻ gian khiến cho bạn ngồi uống cà phê cũng lo theo. Mình hy vọng khi đọc những chuyện của mình thì bạn sẽ biết con đường nào là con đường bạn muốn đi và như thế nào để được gọi là thật sự quyết tâm,thật sự cố gắng... Chúc bạn thành công!!
    Last edited by Quennodi; 02-12-16 at 10:17 PM.

Đấy, Quên là người trong cuộc, đã thấu hiểu và chia sẻ. Còn chị chỉ chia sẻ ở khía cạnh người bạn gái của 1 bạn nghiện. Khi là bạn gái của 1 anh nghiện thì rất cơ cực, mặc dù mình chẳng làm điều gì xấu, nhưng xã hội luôn nhìn mình với 1 con mắt coi thường hoặc thương hại . Cha mẹ của người nghiện thì còn khổ hơn, phải đi Vay nợ để trả những khoản mà thằng con phá. Chục năm em nghiện là chục năm cha mẹ và người thân sống trong nước mắt và lo sợ.
    Những điều ấy không phải là người nghiện không biết. Chị biết khi tỉnh táo, người nghiện cũng khổ tâm, cũng suy nghĩ lắm! Nhưng cái ma lực của ma túy làm lú lẫn hết con người. Nhất là lúc đang cai trong mấy ngày đầu thì nó vật vã khổ sở thế nào?
    Lúc ấy, tất cả bạn gái hay cha mẹ cũng chẳng còn ý nghĩa gì nữa....
    Nếu như em vượt qua được chặng này, em cần có một nghị lực và lòng quyết tâm rất lớn đấy! Nhưng vượt qua được rồi, em sẽ trở thành con người đúng nghĩa! Em sẽ nhận được niềm hạnh phúc mà 10 năm qua em chưa từng có!
    Bây giờ xã hội phát triển, nghiện hêrôin cũng đã có nhiều tân dược hỗ trợ: Naltrex, methadone, suboxone... Chị vẫn xin Chúc mừng vì em chỉ nghiện hêrôin! Chứ nghiện đá thì cai còn khó khăn hơn rất rất nhiều!
    Dù những tiến bộ y học giúp ích rất nhiều cho người nghiện hêrôin, nhưng dùng những thuốc kia chỉ là thay thế và mình vô tình vẫn phải lệ thuộc những thuốc ấy 1 khoảng thời gian rất dài, có thể là cả đời.
    Chị vẫn rất khuyến khích nếu em cai được "tay bo" hoặc như Quên, bạn ấy đã cai được vài tháng nay nhờ 1 cơ duyên với Đạo Phật! Nếu như em thử tất cả những cách kiểu như vậy mà cơ thể mình chịu được, vượt qua được những cám dỗ này, kể cả bạn bè có lôi kéo thì gia đình em quả là Phúc vẫn còn!
    Nếu em không thể vượt qua thì nên chấp nhận các loại tân dược trên. Thà nghiện methadone, naltrex... còn hơn nghiện hêrôin!
    Thực sự, cai nghiện là một đời chứ không chỉ có 7-8 ngày vừa qua em ạ! Con đường còn dài lắm, chúc em nhiều niềm tin và nghị lực để vượt qua quãng thời gian gian khổ này!

em cảm ơn mọi người. hôm nay e suýt thì té . đi ra ngoài rồi. định làm phát rồi. xong nghĩ thế nào lại quay về. xong lại định đi. cuối cùng bố về bảo dọn cơm ăn. thế là dọn cơm ngồi ăn đc có mấy miếng. vác cái laptop xuống bếp ngồi nghe nhạc tí. thật sự là mỗi lần chán, mở 1 bài nhạc lên nghe, tự nhiên lại thay đổi. tầm này công nhận tâm lý thất thường quá mọi người ạ. may mà k té. ngày thứ 9 loằng ngoằng cuối cùng cũng qua. Cảm ơn bạn Quên. Cảm ơn chị colen.

Mỗi lần cám dỗ thì cố gắng chiến đấu 1 chút, mỗi lần chiến thắng mình là khoảng cách thành công nó gần hơn. Em có thể tìm đến âm nhạc, nó cũng là một liều thuốc tốt. Hoặc xem 1 bộ phim hay. Tập được 1 môn thể thao mà trước giờ mình yêu thích thì càng tốt. Tập nhẹ nhàng thôi vì cơ thể sau cai vẫn còn yếu. Sau thời gian này thì bàn với gia đình kiếm 1 công việc gì đó. Khi mình cuốn hút vào công việc mới mình sẽ quên đi ma túy!